yohana mtakatifu mstari ni mlango ni wa kumi na nne mstari huo wa kwanza bibilia inasema maneno haya msifadhaike neyoni mwenu mnamwamini mungu ni aminini na mimi huu mstari tu peke yake huyu kristo yesu anazungumza na wanafunzi wake anawaambia ya kwamba hawana sababu ya kuwa na fedheha hawana sababu ya kufedheheka katika mio yao iwapo mnamwamini mungu ni aminini na mimi pia ni majira ambayo katika nyakati tulizo wengi sana tumekuwa na mafadhaiko tumepambana na hali ambazo zimefadhaisha mioyo yetu tumekutana na changamoto ambazo hazikutuacha tukiwa salama zimetuacha na mafadhaiko kuna hatua tulizozifata na hatua hizo zibadhala zilete matumaini zikatupatia mafadhaiko walakin nashukuru neno la mungu huwa kila mara linajibu kwa kila shikilio tatizo changamoto ambayo sisi wanadamu huwa tunakutana nayo ndipo mungu huyu ama kristo yesu akawatazama wanafunzi wake kwa maana ninaona ya kwamba ilikuwa ni majira ambayo amekuwa anawambia ya kwamba basi mjiweke kuwa tayari kwa maana siku zinafika ambako mimi nitarudi kula nilikotoka hasa wakawa wanajiuliza huyu ndiye ambaye tumekaa na yeye huyu ndiye ambaye hali zilipokuwa ngumu yeye aliweza kuzirahisisha wakati hakuna mikate yeye akafanya mikate wakati tuko katika bahari iliyochafuka akaituliza bahari hasa wakawa na tafakari na mwisho wao wakaona nikana kwamba wamefika mwisho ajapoondoka basi kutakuwa hakuna lolote jema ambalo linaweza likafanyika akawaona wamejaua na mafadhaiko kama jinsi ambavyo sisi nasi wakati mwingine tunajikuta katika hali hiyo umekumbana na jambo umetafuta kila mbinu ya kwamba ukaweze kujikwamua kutokana kwa jambo hilo na kadri unavyotekeleza kujikwamua ndivyo hali inazidi kuwa mbaya zaidi na kwa sababu hiyo umejawa na fedheha umekuwa ni moto wa kufadhaika umekuwa ni mto wa kuwa na wasiwasi kwa maana haujui kesho itakuwaje lakini mungu anasema hamuna sababu ya kufadheheka katika maishani mwenu kwa maana muradhi muna mwamini mungo basi na mimi yesu pia naaminini kwa maana mimi ndiye jibu mimi ndiye suluhisho mimi ndiye ambaye nina jibu Lakin la kila swali ulio nalo. na nina suluhisho la kila tatizo ambalo limekusonga kwa hivyo ndugu zangu haijalishi ulimwengu unaenda katika hali gani anasema tusiwe na fedheha anasema tusitatizike anasema tusisumbuke anasema tusiangalie hali jinsi ilivyo muradi tuna mwamini mungu achatumwamini na kristo yesu naye kwa maana ana uwezo wa kuibadilisha hali iliyo na akaisababisha iwe nzuri kwa sababu yeye anataka kutukuzwa na sisi anatotakia yaliyomema kwa hivyo hauna sababu ya kuwa na fidheha ni nini ambacho adui anafanya katika maisha nimaetu watu walifika mahali wakawa na fedheha wakawa na wasuwasi na shida ya kwamba sasa maisha yamepanda jinsi ambavyo yamepanda hata wakati ule wa nyuma kupata shilingi mia kununua hufu kwa waunga ni kazi hivi sasa imefika mia mbili na hamsini wakajawa na mafadhaiko na hata sasa bado na nafadhaiko kwa maana kila wakati watu wanakimbizana na unga kwa maana wanafedheheka lakini wewe na mimi tuliomjua bwana wewe na mimi ambaye tunamwamini kristo yesu maandiko yanatuhimiza ya, ya kwamba hatuna sababu ya kufedheheka kwa maana mungu wetu bado angali katika enzi bwana bado anatawala bwana bado ndiye muumbaji wa vyote tuvionavyo na, vyo na visivyoonekana kwa hivyo hatuna sababu ya kuwa na shaka wasiwasi twaswishi fedheha ninachokuhimiza mpendwa hebu endelea kumshikilia na kumwamini kristo kwa maana yeye ni jibu ya kila ambacho kinakuwa ni swali lililo gumu hatuna sababu ya kufedheheka ndugu zangu sijui ni nini lakini yesu akasema musifadhaike Mu kwanini tusifadhaike na hali inakuwa ngumu kwa nini nisiwe na shaka na mambo yanazidi likitoka hili la jahili kwa nini na fedheha anasema hakuna sababu ya kufedheheka kwa maana muradi munamamini mungu hebu niaminini na mimi pia bwana yesu anajua na anaelewa mapito tunayoyapitia anajua na anafahamu hali ambazo tunazipitia kwa hivyo katikati ya hali hizo kitu cha kututia moyo ni kwamba hatuko peke yetu tuna mungu ambaye tunaweza tukashikilia na akatuvusha salama katikati ya mawimbi wawanafunzi wakawa na, na, na shaka na matatizo yakawa yamewasonga lakini yesu akawaambia siyo majira ya kufadhaika si simnaamini kwamba kuna mungu ni aminini na mimi pia kwa maana mimi nina uwezo wa kuwatoa mahali mulipo na kuweka mahali palipo salama miioni mwenu wapendwa hatuna sababu ya kufadhaika kwa maana hata sa hizi watu wametaharuki kwa sababu ya siku ile ya jumanne na baada ya matokeo lakini sisi maandiko yanatuambia hatuna sababu ya kutaharuki wala kufadhaika kwa maana hatuko peke yetu tunaye ambaye tumemtumainia na si mtu ambaye anaweza fika mahali akashindwa lakini mtu ambaye yeye ndiye aliyeziumba mbingu na nchi kwa hivyo yeye ni mungu bwana wa wote wenye mwili hakuna zito ambalo haweza akalitimiliza alowiza kuna jambo lolote gumu ambalo mimi siwezi nikalitekeleza naona hapa mama sara baada ya ahadi aliyokuwa amepewa ibrahimu bwanake na mungu akaenda miaka imeenda moyoni mwake akajawa na fedheha moyoni mwake akajawa na fadhaiko moyoni mwake akajawa na kujua ya kwamba hii ahadi iliyonenwa sidhani kulengana vile hali nilivyo mume wangu pia umri umeenda mimi nami umri umeenda akawa na nafedheha Ha, lakini siku moja bwana akamjilia akamwambia ibrahimu mke wako sara yuko wapi akasema yuko kule kwenye hema akasema natangaza kuanzia hivi sasa kwamba mimi nitaondoka lakini mwaka ujao wakati na wasaa kama huu e, basi nataka ni kiri ya kwamba sara atajifungua mtoto wa kiume lakini sara alikuwa na mafadhaiko akacheka kicheko cha kutokuamini akacheka kicheko cha kwamba tayari mimi mambo hayo nishayaogea mikono kwa maana angalia niko miaka tisaini ibrahimu naye miaka mia kuna lolote jema bwama akamwambia mbone sara amecheka je kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siwezi nikalitenda anamwambia sifa dha hiki mradhi nina ahadi niliyokupa simama na hiyo ahadiaya4 lakini sasa kwanza mstari huo wa kwanza lakini sasa bwana aliyekuhuluku e yakobo yeye aliyekuumba e israeli asema hivi usiogope maana nimekukomboa nimekuita kwa jina lako wewe uwangu wapitapo katika, katika maji mengi nitakuwa pamoja nawe na katika mito haitakugarakisha uendapo katika moto hautateketea wala mwali wa moto hautakuunguza huyu ndiye mungu tunaye mwabudu wapendwa huyu ndiye mungu ambaye amesema tusifadhaike katika maishani mwetu huyu ndiye mungu ambaye leo hii tuko hapa kwa ajili ya kumwabudu anasema ya kwamba wewe yakobo usiwe na wasiwasi usiwe na shaka usiwe na kufedheheka usiwe na kutatizika wewe yakobo ambaye mimi nasema ya kwamba wewe ni wangu wapendwa hatujimiliki tunamilikiwa na mungu sisi ni wa mungu na kama ni wa mungu fedheha unaitoa wapi wewe fedheha inatoka na wapi wasiwasi unatoka na wapi shaka inatoka na wapi eh? kile kinachokufanya usiwe na usingizi usiku kinatoka na wapi kwa maana wewe ni wa mungu anasema wewe ni wangu mimi nimekuumba haukujiumba mwenyewe bwana ndiye aliyekuumba na kama mungu ndiye aliyeniumba basi kama yeye ndiye aliyeniumba basi mahitaji yote ninayoyahitaji hapa duniani ni yeye ndiye anapaswa ayashughulikie kwa maana mimi ni wake na kwa sababu mimi ni wake lazima ayashughulikie mahitaji yote ambayo ninayahitaji hapa duniani ndo maana anasema ya kwamba usifadhaike kwa maana yeye ndiye atakaye kushughulikia si wewe ujishughulikie yeye aliye wewe ni wake ndiye atakaye kushughulikia kwa hivyo mchana hu a leo niko hapa kuambia mpendwa hauna sababu ya kufedheheka usiangalie lile tatizo usiangalie huo mlima uliosimama mbele yako hebu muangalie mungu anayesema wewe ni wake sasammi kama ni wa mungu na shida yoyote kwa nini niwe na tatizo kwa maana yule aliye mimi ni wake ndiye anapaswa anishughulikie diye anapaswa anishughulikie unga upande mimi si tatizo si langu mafuta ya pande tatizo si langu nazi zimepanda tatizo siya kwangu nikitaka nazi aliye ni wake ni atafute nazi nipate a nimeamua nile naazle eu tatizo likwapi lakini mbone tumejibebesha mizigo wapendwa ambayo na mahali ambako tunaweza tukaenda tukaitua ndiyo akasema ya kwamba joni kwangu enye msumbukao na kulemewa na mizigo mizito tawapapomziko akasema ya kwamba wewe ni wake Ma anasema usiogope maana mimi nimekukomboa na nimekuita kwa jina lako wewe uwangu usiogope yani na anaesema kwamba usiogope si mtu ni mungu ndiye anakuthibitishia usiogope maana wewe nimekuita kwa jina lako wewe nimekuita kwa jina langu wewe uwangu usiogope kanini unaogopa ndugu yako hata ukiingia kitandani unashaka hujukama utamuka hutamuka ni kazi yako hiyo hilo tatizo lakoukigia kitandani nikulala kwa maana una mtu ambaye tafanini anakushughulikia ambaye wewe ni wake na tena akasema ya kwamba mtoto huyu kama mimi niweze kufika mahali niseme ameto, ni, imetosha kukaa chini ya jua ni miaka mia na ishirini mwanzo ndivo walivyonena pale baada ya kuwa tumetoka katika garika akasema roho yangu nini haita ngang'ana na roho ya mwanadamu miaka ya mwanadamu itakuwa mia na nini na ishirini na akiwa na nguvu ataongezwamingapi kumi iwe mia na ngapi mbona umesalia apa sabini wewe umesalia kwa sabini ambapo daudi ndiye alinena siu kama ni daudi amanane aliokuwa amenena yeye alinena akiwa anajua ameipunguzaje ame hiyo yake wewe yako ameshaipunguza ku ni mia na nini na ishirini ukiwa na nguvu uongezi we kumi wwe mia na ngapi thelathini tena siyo kufanya kushipa mkono na kubegwa na kuwekwa kwenye jua na nguvu zako unatembea na unahubiri nini injili mpaka ifike wakati hasa imefika mia na thelathini uite watoto wako wambia ndugu watoto wangu hasa mimi wakati umefika wa kuenda katika barabara za nini za dhahabu kwa hivyo kuna hili na hili na hili nasema bwana awabariki bwana awainue bwana awafanikishe ni iwapo siko pamoja na nini muinuliwa na mungu alafu unainua mguu wako na jila za kitandani ndio umefanini hauko hapo licha gafula, gafula hii yakobo si alifanya hivyo akawaita wote akaja akawabariki alipomaliza nini akainua miguu yake akajinyosha vizuri hakuna haja mpaka wambiwe kwamba mfungeni ah funga mwenyewe ha wanatusumbua kuwafunga macho kwa sababu ahawajamaliza miaka yao hasa wanaenda huku bado wanataka wafanyiwa baki ndo wanafungua wa macho Hali wapendwa kama tungemjua huyu mungu tunayemwishia anasema usiogope una nini ambacho kinakuogofya ni nini ambacho kinakuogofya hapa mungu anasema kwamba usiogope kwa, kwa maana wewe nimekuita kwa jina langu na wewe ni wangu kwa hizo usiogope chochote wapendwa usiogope kwa maana tuna mungu ambaye yeye anahusika na kama bwana anahusika mwanadamu ni nani ni mhofu hata shetani ni nani anisumbue shetani ana anisumbua pendo shetani nimegundua hana uweza hana nguvu zozote kwetu sisi ambao tumeichwa na jina la bwana mungu wetu kwa kwamana mimi ninafikia nipata kuahidithia hapa nilikuta naye nahiku nitatiza kwa sababu nilikuwa na mungu yeye yeah, yeah, anapita mimi nami likua nimelala ni nimefika mahali nimeshikwa na haja huwezi kuzuia ukichwa nuuende nikatoka nje nikipiga mato huku china una mtu waja amevaa zurungi lakini sasa nijue kwamba ni, ni, kwa ni shetani alikuwa vile anavyo kila anavyonikaribia anakuwa anakuwa kabisa sasa mwanzo nikawa mfikira ni mtu lakini lipoona anakua ikua karibu na mlimao uliokuwa mrefu kidogo alipofika alipofikaakakua kupitamlimao nikasemani hawa anaambiwa hawa kwa hivyo na na na shughuli shughuli shughuli zaz sikuondoka na nilikuwa a karibu na hapo njiani kwa maana ninajua ambaye aliye ndani yangu na aliponikaribia pale hakunna kitu alichofanya alipiga tu akaw, akapita na mimi nikaenda nyumbani nikaenda nikalala asubuhi nikaamka sina leo kwa maana kazi haikwa ni ya kwangu ni ya yule ambaye mimi ni wake sasa wapendwa hakuna cha kuhofu hakuna cha kuogopa kwa maana kama utaogopa ya mkini haujamjua vizuri huyu mungu ambaye unamwabudu na hata natuthibitisia usiogope anasema ya kwamba hata ujapopita kwenye maji mengi hayatakugarakisha upitapo katika maji mengi nitakuwa pamoja nawe na katika mito haitakugarakisha yani utakapopita kwenye maji mengi nitakuwa pamoja na wewe hanaambie ni maji gani haya ambayo yamekusonga mpaka umejawa na hofu umejawa na wasiwasi hata haulali mpendwa ili hali usiku ulitengenezwa ili tulale ni maji gane ambayo yamekusonga nataka ujue katika hayo maji mengi bwana anasema niko pamoja na wewe sasa bwana akiwa pamoja na wewe hata kuna shida gani aweza kujaribu ku, ku, ku, ku kubuma kama unaweza unajua ma kama yatakakutatiza sikwapo ataonyesha mkono na haya ndio si yaliyoyafanya petero akisema ya kama ni wewe bwana naambia ma nije maana alijua ya kwamba akiwa ni yeye hata nikitoka hata ruhusu nisame sasa na sisi nasi bwana anasema ya kwamba hata tukiwa katika maji mengi tena yuko pamoja na sisi tutakapopita katika mito haitatugarakisha kwa mana tu na mungu ambaye anasema wewe ni wake ndugu zangu hebu nendo ukapike sima yako namzungune vizuri siye na shaka kula ukijua ya kwamba uko mikononi mwa mungu dunia ipepesuke maji yafurike hilo si tatizo lako bwana amesema usiogope anasema ujapopita kwenye moto hautakuteketeza na hata miale yake haitakuunguza yani mimi nampenda huyu mungu kwa maana ananihakikishia ya kwamba kama nitatembea vile anavyotaka mimi nitembee basi mimi sitajimiliki yeye ndiye atakayenimiliki na kama nanimiliki kwa hivyo kuinuka kwangu ni yeye kuketi kwangu ni yeye kuvaa kwangu ni yeye kula kwangu ni yeye katika jambo lolote liwalo kama nililifanye ni yeye ndiye atafani atawajibika kwa hivyo sasa tabu iko wapi ndugu ya unasema hujui wee vile navyopitia aha navyopitiamimi naweza kuwa sijui lakini mungu anajua na huyo ndiye anayesema ya kwamba hata ujapopita katikati ya moto hautateketea nashukuru mungu kwa sababu ya hawa ndugu zetu kwa maana walituthibitishia kwamba neno la mungu ni kweli nashukuru mungu kwa sababu ya wasiokuwa hawana hofu wakuwa hawa na uoga kwa maana wamejijua ya kwamba waoni wa mungu nebukadnezar alipowenukia akasema sisi hatutaogopa kwa maana hatujimiliki twamilikiwa na mungu nebukadnezar walivofikishwa mbele zake nebukadneza amekasurika kabisa anasema ewe shedi bedenego yani ni kweli haya mana yoambiwa ya kwamba nyinyi mumekaidi kusujudu lile lisana mulangu wandugu kwa sababu hawana hofu ndugu kwa sababu hawaogope ndugu kwasababu wana jua ya kwamba wako mikono salama ya bwana wakamwambia eye eh mfalume kuhusiana jambo hili hatuna haja ya kukujibu nawona sunguzana mfalume hivo walikuwa wamesimama katika neno hili kwamba usiogope hatajapopita katika, katikati ya moto hamtateketea wakasema kuhusiana na jambo hili hatuna haja ya kukujibu na kama nisikujibu twakuambia ya kwamba sisi hatutaliinamia lile sanamu lako kwa hivyo fanya unavyotaka kufanya hayo mengine nimeongeza yalefanya eh? navyotaka kufanya hawakusema <laughs> nebukadineza akakasirika akasema ya kwamba kuna umewahi kusikia kuna mungu yoyote ambaye aliweza kumwokoa yoyote kutokana na mikono yangu shemesha kanabenendego akasema hatuna shida acha tuseme maneno ambayo yatakuwa yatakuwa sababu ya mtu kuimba akawamwambia nebukadneza nebuka, akituokoa nebuka, nebuka, na, na tuokoe na kama hata tuokoa tu, ni sawa hatuna shida atu, tukiokoa ni mungu asipotuokoa ni mungu ndipo dikson nyamayo akapata hilo wimbo hapo akiniponya yunalikwa asiyonihoza nalikwa vivyo lakini maneno haya ya na mtu ambaye amemjua mungu wake ambaye amesimama katika ukweli huu ya kwamba hana hapasi kuogopa kwa maana yeye ni wa mungu hajimiliki yeye mwenyewe ibukadneza akasema hawa watu hawo hawa, hawa hebu nendeni mukauongeze huo moto huo hayo makali vile yalivyo kayaongezeni mara saba hawa ndugu anasema ya kwamba sisi hatujali kwa maana hata hau, haudili na sisi unadili na yule anayetumiliki sisi ilohalitutatizi hata ukaongeza mara kumi si shida hi dugu zangu naona mtu watu waliyo kuwa wamejua wanamuabudu mungu gani na wako chini ya mikono ya mungu wa aina gani na wapendwa hili likathibitishwa hili kwamba hata ujapopita katikati ya moto hautateketea ndugu zetu wakaenda wakatupa kwenye huo moto lakini bado wameshikilia hapa ya wa kwamba usiogope kwa maana wewe ni wangu na hata ujapopita katika moto hautateketea wale waliokuwa watumishi wa nebukadnezar waliowashika kena shedi na bedenego wakasongolea hilo tundu la tanuro ili kwamba wawarushe hasa kazi walifanya kuwarusha walirushwa lakini kwawakuingia tena katika kasiri ya nebukadneza kwa maana baada ya kumalizana na hawa ndugu kuwarusha pale ndani ule moto ule mwali wa moto ukawaunguza wakaanguka wakafa wale waliokusudiwa kufa wakaonekana sasa wamesimama yi, yi, zile kamba zimekatika na wamesimama wanamwadhimisha mungu wamesimama wanamtukuza bwana kwa maana mungu wa mbinguni amekuja kulithibitisha neno lake ya kwamba hata ujapotupita katikati ya moto hautateketea nebukadnezar alipotupa jicho ndani ya tanuru akakuta ya kwamba wamerusha watatu lakini kuna mmoja waine na yule waine si wa kawaida taka nikuambie hauko peke yako ndugu yangu hauko peke yako katika hali ile wanayoipitia kuna mmoja ambaye si wa kawaida na huyu ambaye si wa kawaida yuko upande wako nebukadnezar akasema hapana muradhi hawa watu hawaungui na wanatembea na yule waine si wa kawaida nataka na kumjua na yule waine kwa maana nimetupa shahidi mesha kanabedendego akaingia kwa hivyo nikiwaita hawa yeye naye atatoka akawa amepiga mahesabu yake vibaya kwa maana huyu haku ametupwa alifanya kujiingiza kwa hivyo wakujiingiza na maamuzi aidha atoke mabake hapo kwa hivyo alipomwita alipowaita wakatoka hawa yule waine alipohakikisha kwamba hawa ndugu wametoka huyu waine naye akarudi kule alikokuwa ametoka nasema nini nasema ya kwamba hebu tumjue huyu mungu tunaye mwabudu wapendwao anatujali anatupenda anahusika na sisi haijalishi yali mazingira ambako huko ni ya muda tu lakini utavuka ile ng'ambo nyingine na ukivuka ile ng'ambo nyingine hautakuwa kama ulivyoingia kwenye hiyo tanuru kwa maana haa waliingia kwenye tanuru sijui kama walikuwa ni madio lakini walipotoka kwenye tanuru nebukadnezar akasema ya kwamba sasa badala ya kuwa madio kila mmoja atasimamia jimbo lake katika taifa hili la kenya moja akapewa jimbo la, la, la, la, la kilifi mwingine akapewa jimbo la mombasa mwingine akapewa jimbo la lamu kwa nini kwa sababu amesimama na bwana wako tayari kuhatarisha wakadharau hatari kwa maana wana mungu aliyesema usiogope niko pamoja na wewe naomba tusimame