kushughulikia kitu kinaitwa kiburi with pride. With pride. kiburi na naamini ya kwamba mungu atatukumbusha mambo kadha wa kadha ambayo yatatusaidia katika safari yetu ya ukristo katika huduma zetu na tunapoongea kuhusu huduma hatuongei kuhusu uchungaji hatuongei kuhusu ukasisi ama uaskofu hapana tunaongea kuhusu sehemu yoyote ambayo unaweza kuleta utofauti katika maisha ya watu unaoshikamana nao ama unaoingiliana nao chochote kile na si lazima utambulike na mwanadamu si lazima mwanadamu akuone si lazima mwanadamu akwambiye hapana well ngojea tu mtu mmoja akwambiye akwambiye well servant ambaye ni nani ni mungu tutakaye mutolea tutakayemwambia tuliishi maisha yetu na muna gani na tutakayemuelezea kile ambacho aliweka ndani yako na yangu tulikitumia na muna gani kilikuwa na manufaa gani katika maisha ya watu kwa hivyo hiyo ndiyo huduma panga viti hapa ni huduma uosha choo ni huduma mtu mmoja nikamsikia anasema alikuwa amekazwa sana na tumbwa la kutembea tembea hiyo tumbo mnaijua ya kutembea tembea saa zingine hutukia ilimfanya mama yangu mzazi akasema ya siku ile anaenda nairobi hawezi kula wala kunywa maji mpaka afike saabu siku moja siku ile yake ya kwanza kuenda nairobi ilikuwa safari ndefu sana alisumbuka alikunywa na hajui kuma wale watu ni niwa, washuke waende wakajisaidia yeye alijikaza alijika kasema sikumi tena na si sili mpaka nifika wapi nairobi sasa huyo bwana akaenda kwa vile vyo vya kaunti halafu baada ya kujisaidia akaangalia kwa ukuta mtu ameandika man na watu akona tabia siui ni tabia gani akona na, nafasi ya kuchukua vitu na kuandika huko akaona imeandikwa kama ungetia bidii kwa masomo kama hivyo kama ile bidii umefanya hapo ungekuwa mbali sana <laughs> kama kuna mahali we give total concentration bila kushurutishwa That is the of the place. <laughs> mone kwa maombi atutii bidii namuna hiyo kwa uko kwa maombi uko kwa simu huko hata simu utatupa mbali Uh, yangalao mmecheka hiyo kama ungetia bidii kwa hivyo hiyo pia ni huduma yake huyo bwana kuandika hivyo ndio kuambia watu ya kwamba tia bidii kama ile bidii avao unatia wapi unatia hapa hiyo ni huduma yake hiyo ndio kazi zao dealing with pride hebu tusome kitabu cha yohana kwanza barua ya yohana ya kwanza sura ya mpaka ua57kiburi msiipende dunia wala mambo yaliyomo katika dunia mtu akiipenda dunia kumpenda baba hakumo ndani yake maana kila kilichomo duniani yaani tamaa ya mwili na tamaa ya macho na kiburi cha uzima havitokani na baba bali vyatokana na dunia na dunia inapita pamoja na tamaa zake bali yeye afanyaye mapenzi ya mungu adumu hata milele tunapozungumza kuhusu dunia ni mfumo tunaongea kuhusu sister jinsi ambavyo ulimwengu unaendeshwa unafanya mambo yake mfumo wa kiuchumi na biashara mfumo wa kisiasa hata mifumo ya dini na mambo mengine wa kuna mifumo yao ya kufanya mambo yao na mambo matatu yametajwa yani ni samari ya hiyo dunia, dunia samari kwa muhtasama kwa kifupi tamaa ya nini ya ya kwanza si ya macho ni ya nini tamaa ya ya, ya mwili alafu ya pili ni ya macho lafu ya tatu ni kiburi cha uzima tunapozungumuza kuhusu kiburi tunaongea nini bila kuongea maneno mengi tunaongea kuhusu mtu ama kujiweka mbele kujiweka wewe mwenyewe binafsi mbele ya mungu na wa watu wengine wote umejiweka mbele umejitambua wewe mwenyewe ya kwamba niko vile nilivho kwa sababu yangu mwenyewe mwenyewenasikia tu wanasema i have made I am a self-made man. Self-made Have led na amesema ya kwamba lakini afanyaye mapenzi ya mungu hii hudsheil ofgod hi ndiye atadumu and what is the will of god concerning these issues kuhusu kiburi nataka niunganishe na pita barua ya petero ya kwanza sura ya tano mstari wa tano na wasita niunganisha hapo pamoja kinachosumbua ni tamaa kinachotusumbua ni tamaa na inayosumbua ni mwili mwili katika maeneo yote ndiyo unatusumbua vivyo hivyo ninyi vijana watiini wazee naam ninyi nyote jifungeni unyenyekevu mpate kuhudumiana kwa sababu mungu huwapinga wenye kiburi lakini huwapa wanyenyekevu neema mstari wa sita basi nyenyekeeni nyeke, nye chini ya mkono wa mungu iliyo hodari ili awakweze kwa wakati wake mapenzi ya mungu ni, kusema, ni, ni kufanya nini anasema tujinyenyekeze mmoja wa mwingine ili muweze kuhudumiana submit kuhudumianahana nadha uwezi ukatumikia mwingine kama hakuna kunyenyekea na kunyenyekea si ujinga wala si udhaifu ni hali ya moyo ya kutambua ya kwamba kuna wengine pia nao wanaweza kufanya ama kutambua ya kwamba pia wengine wana uwezo kutambua ya kwamba sio mimi peke yangu ninayeweza kuna mwingine pia anaweza kufanya so i can submit I submit submit submit i i to to to you you submit to me I submit to the bishop i i respect I appreciate kuna kitu ambacho kiko ndani yake there's something in him that i appreciate pia yeye anatambua ya kwamba kuna kitu mungu ameweka ndani ya na huo si unyonge ama udhaifu hapana because sometimes we think that ourselves ni unyo? ni unyo udhaifu sasa watu watasemaje na saa zingine sisi wa baba wii en ama men taukubali namna gani mwanamke asemi hiyo na ukubali a na mi ndio mwanaume nami kusema lakini unasema uongo sivyo na yye amesema ukweli accept kubali otherwise hamuwezi mkahudumiana mmoja kwa mwingine hayo ndiyo mapenzi ya mungu is the will of god To weka tena wa pale tumesoma tu vivyo hivyo ninyi vijana watini wazee sawa huo ni mtiriko alikuwa ameanza kuongea huko lakini nam ninyi nyote nyote imebeba kila mtu mimi na wewe ninyi nyote jifungeni unyenyekevu kujifunga ni kama kuvaa kuvaato zaltza on ni mavazi huo unyenyekevu ni kama mavazi ni nguo umeivaa unatembea nayo na mavazi mazuri yanavutia na kama kuna watu wanajua kuvaa vizuri sana ni wakina dada wanavaa wapendeze na unajua hata ukivaa inajenga hali yako ya kujitokeza itibusi wa sni ukweli ndio hata ukiambiwa umevaa vizuri unang'aa unajisikia sasa hapo pia kuna changamoto kwa sababu mara nyingi tunavaa though kuhusu kuvaa anaongeauhusu kuvaaenyekevuvk saa zingine unavaa ukiambiwa ume, umeng'ara unajipiga kifua lafu unasahau ya kwamba aliyekupatia nguvu ya kupata kupatahiyo nguo i know how to... This is my, This is my kiburi wakati mwingine hata hujuu ya kwamba na kiburi saa zingine u lakini hujuu uko na nini kiburi kinaingia pole pole tu kinanyemelea halafu kinakuja kulipuka sasa jivikeni jifungeni unyenyekevu mpate kuhudumiana And the word is kuhudumiana you you cannot serve another person if you don't humble nakuhudumiana unaezasema ni mimi tu ndio nihudumiwe maana mii niko na cheo i ndio niko na cheo sasa naitwa anaitwa cheze hii nikofia mafuta bado ni mabichi haya bado yanatokota no si hivyo ni mimi ninyenyekee na pia mwingine anyenyekee na kunyenyekea ni hali ya kutambua katika moyo wangu ya kwamba i am not better mimi si bora kushinda yule mwingine maana hatuko sawa uko na chako niko na changu niufanye yako nifanye yangu tuujenge mwili wa kristo Is kila mtu anasukuma jiwe lake na mingine jiwe lake alafu ukuta unaiva na nyumba inafanya nini inapendeza kwa tuna hivyo mavazi tunayovaa ni yawe ya kupendeza tunajifunga tunajivika vazi la uenyikivu lakini mungu anasema anapinga wale wenye kiburi ilisoma mahali ikawa inasema ya kwamba that word inasema god opposes the proud hilo neno opoi wakasema it is a military word ni neno la kijeshi kumaanisha ya kwamba ni kikosi kizima kinaungana kinyume na huyo mtu mwenye kiburi so ukiwa na kiburi god is your enemy sasa wewe uko upande huu naye yako upande ule utashinda kweli win god na kila kitu ambacho amesema kwa uhakika ni kwamba mwenye kiburi lazima aje aanguke the word of god says. It is as sure as the sun aangukeya kwamba mwenye kiburi lazima mwishowe mstari wa sitmstaiwaa kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa bwana nichukizo nichukizo kwa bwana kila mwenye moyo wa kiburi nichukizo hakika amesema nini hakika hatakosa kosa adhabu enda mstari wa kumi na nane 17, 18. kiburi kutangulia uanga Nivu. na roho yenye kutakabari kutangulia maanguko ndio anaona mtu anainuliwa na ngara alafu baada ya muda utukufu unavaya nini unatoka sababu kuna kitu kiliingia ndani na kikamtatiza huyu mtu humility ama unyenyekevu ni chaguo la The choice that you make ni chaguo la mtu nilisikia mtu mwingine a- akipeana formula mahali aniwaambia hiyo formula pia waabi formula ya maisha alisema kulingana na yeye formula ya maisha ndiyo hii andika hi hapo na kwa kitabu chako ni math sijui nira kama siji ni kitu gani kitugani equation. kama mnakumbuka hizo mnakumbukahizomahsau Winu na kumbuka. Types of equations. How a kusoma iso? During that time. How a iso? M squared. M. Sangiata, jikonika m squared. Mwagona, jikonika m squared. M squared is equal to h squared. H. h, h for how are you over c. M squared is equal to h squared over c c squared sasa nieleze m ya kwanza ina stand for akasema m ya kwanza ni matanity yani kuzaliwa so som ya pili ni nini ninini ninimarr ni nini marriage ja, ni mochari akasema m ya kwanza ni, mo, ni maternity ulizaliwa m ya pili ni nih ni <laughs> so, ya kwanza ni heaven h ni wapi hiyo hiyo hamwezi mkakosa so akasema i ya kwanza ni heen ya pili ni hell. over you can guess now See, ni nini christ choices akasema kuzaliwa hauchagui lakini mbingu unachagua kuchagu, kuzaliwa uchagui lakini hel unafanya nini so between maternity and h h or two. choices between hiyo maternity and In between maeniy uh, chama ni chaguo zako, ni chaguo zako. Your choices Now that is life according to him. So Pia kunya kea kuchagua. Yes, it's a choice. Lakini kitu ni kwamba u you will be destroyed. That one is as sure as dying is sure. The only thing which you don't have to struggle with so much is dying, you will die at the right time. Appointed time. na anasema ukinyenyekea naye mungu sasa unampatia nafasi ya kukuinua kwa wakati wake at at his his time time time not your ti nimechelewa told you umechelewa nikasikia mwingine anasema andika andika the word sin sin sin kwa kizungu s i n andikawa sin, kwamba kiburi ni dhambi inayo yolete dhambi zingine inazaa zaa eh, ulimbikizaji wa dambi sisin S-I-N. the middle letter is ile herufi ya katikati ni ni nani alafu the word pride the middle letter is so at the cen of the sin isat he enf And where I, god be there. kama ni wewe ni wewe ni wewe ni wewe mungu atapatikana kweli hapo ndio mahali kwengine yes, n herufi ya katikati ni nini pride herufi ya katikati ni ndio nikaona mahali kwengine inasema mwenye wenye kiburi midomo yao na maneno yao na matafakario yao hakuna mungu hawamwazi mungu watamwazaje mungu na ni wao au kandeifig sok toka asubuhi mpaka jioni anajieleza yeye ni nani kule ameenda kile amefanya umeenda kwa mikutano 30 minutes ni kuintoduse mnenaji 30 minutes. yani ni gazeti nzima inasomwa hata akikuja kuongea mumechoka na introduction na si kwa ubaya kuintrodus ni sawa but pia unafanya nini ni summary tu jus nilikuwa pale pale siku ya -ya jumatano nilikuwa pale shule gani ile bahati primary bahati primary nilikuwa nimeitwa kwenda kuongea na red6las7 hiyo huduma naipenda sana so sanas wakanajuae hasa hata wakisema chief wakisemas nashangani mimi guest mgani like <laughs> wetu wa, wa, wa, wa heshima alafu wakaniambia tuandikie ba bayo hmm? ile vitu ambavyo tuta- tutasoma tuta ili ndio tukufanye nini tukutambulishe nilirudi nikamwambia hata nilikuwa anawauliza mnaongea kuhusu mimi ama kuhusu mtu mwingine is it me talking about na kuna watu wengine usipowatambulisha hivyo atakuja na ataongea kwa ukali sana kuna ndugu mmoja akaenda kwa mkutano wakaintrodusi wachungaji yeye wakamwitam alisimama akaenda kwa mc akapokonya aka not, not i i am am be advised, be akapokonyamirakamwambia sasa useme hivyo alafu upewe mikrofoni uanze kuhubiri alafu roho wa mungu asishuke guess what kaea While, ni vizuri kutambua mtu na kile ambacho amefanya na vile alivyo ni sawa lakini wakati mwingine mtu akiteleza si ameteleza tu kuna makosa kweli nilienda mahali ikawa nimeketi katikati ya tulikuwa watu watatu tunaongea na wale wengine ni watu wa, they have qualified with, their PhDs. Doctor, so so, lecturer, with the university huyu ni mwalimu amefundisha kule renowned akaenda kwa yule mwingine mimi hata waka wamenisahau oh, by the the way we have now the motivational speaker here who wawamenisahau kasemaby theaheia na hata anijui kasema hyo anaongea uongo uongu ulinijua wapi anatafuta maneno ya kujaza hapo ndio aongee najua anaongea uongo <tosilionado> tu si tu hakuna haja ya kujisumbua ili ndio watu wafurahie hapana tuko vile tulivyo na tunajikubali jinsi tulivyo ai mimi hebu tuangalie tumwangalie lusifa naye sababu kitu kilichomwangusha setani isaya kumi na nne weka kizungu kwanza ambia jirani yako Isaiah <laughs> How art thou fallen from heaven? O Lucifer, son of the morning, how art thou cut down to the ground which didst weaken the nation? For thou hast said in thine heart, I will, I will ascend into heaven. I will exalt my throne above the stars of God. I will sit also upon the mount of the congregation in the sides of the north. I will ascend above the heights. of the the clouds i will be like the most high ni ngapi Five. Eh? katika in i i i i will will will will mnakumbuka yule kijana mtajiri mmoja aliyejiona ya kwamba amevuna vya kutosha utajiri a akasema nao nitafanya i will nitavunja gala hili niongeze magala alafu nikua nifanye nini kamwa ni mjinga sana this night usiku huu nataka roho yako usiku huu hicho ndicho kitu kilichomfanya lusifa kupoteza sehemu yake ya kumhudumia mungu Ai. na wakati mwingine inaingia tu polepole ukiambiwa ya kwamba jros jitambulishe jieleze hakuna ubaya hakna lakini ikikuingia ndani ya moyo wako na uanze sasa kufikiria ya kwamba ni wewe mtu mmoja akasema igo hebu niandikie ego e igosumeska E-G-O. hiyo igog ego. unasemaje munga ego ni Ehe, same like pride ego akasema ego e stands for igo ni e d g e nikifaa nini ni kutenga gisg god out, out. hiyo ndiyo pride ya kwamba mimi nimetosheka vile nilivyo sasa iko kwa sababu nimetia bidii watu husahauwatu husahau kule walikotoka walikotokaee ulitoka kwa kanyumba kanyasi moshi na waka huko ndani ni kama ni tano ya makaa ukatolewa hapo umewekwa mahali kwengine umepelekwa mahali kwengine mpaka sasa umekuwa mtu alafu unatembea unasahau kule lik nasema katika hii kazi nilisoma sana ndio promotion na kama hiyo akili ya sababu ungepewa na mungu ungesoma nini kuna watu wako na wazimu huko nje hawana nafasi ya kusoma sasa hao ndio mungu amewachukia ame ah, ni, ni mimi nimefanya na, na nataka tuangalie mifano ya watu wawili hapa mifano ya watu wawili kwanza tutaangalia mfalme alikuwa naitwa mfalme uzia uzaa ama ni uzia Second Chronicles. mambo ya, ya, ya nyakati ishirini na okay. sita tusome kuanzia mstari wa kwanza kuendelea kiswahili na watu wote wa yuda wakamtwa uzia naye alikuwa mwenye miaka kumi na sita wakamfanya awe mfalme mahali pa amazia babaye huyo akajenga elathi akaurudisha akaurudisha kwa yuda baada yya yakula, kulala mfalme pamoja na babaze uzia alikuwa na umri wa miaka kumi na sita alipoanza kutawala akatawala huko yerusalemu miaka hamsini na miwili Majina na jina la mamaye aliitwa yekolia wa yerusalemu akafanya yaliyo ya adili machoni pa bwana sawasawa na yote aliyoyafanya amazia babaye akajitia nia amtafute mungu katika siku ya zekaraya aliyekuwa na fahamu katika maono ya mungu na muda alipomtafuta bwana mungu alimufanikisha akatoka akapigana na wafilisti akavunja ukuta wa gathi na ukuta wa yabne na ukuta wa ashdodi akajenga miji katika ashdodi na katikati ya wafilisti akatoka mungu akamsaidia juu ya wafilisti na juu ya waarabu waliokaa gurbaal na juu ya wamweni na waamoni wakampa uzia zawadi likaenea jina lake mpaka misri alipata nguvu nyingi tena uzia akaujenga yerusalemu akaujengea aka yerusalemu minara penye lango la pembeni na penye lango la bondeni na ugeukapo ukuta akaitia nguvu akajenga minara tena nyikani akachimba mabwawa mengi maana alikuwa na ng'ombe tele katika shefela pia na katika nchi tambarare tena alikuwa na wakulima na watunza mizabibu milimani na katika mashamba ya neema maana yeye alipenda ukulima zaidi ya hayo uzia alikuwa na jeshi la watu wa kupigana waliokwenda vitani vikosi vikosi kulingana na hesabu walivyo hesabu na ye- yeyeli mwandishi na maseya msimamizi chini ya mkono wa hanania mmojawapo wa makamanda wa mfalme hesabu yote ya wakuu wa nyumba za mababa watu mashujaa ilikuwa elfu mbili na mia sita na chini ya mkono wao kulikuwa na jeshi la askari elfu mia tatu na saba na mia tano ambao walipigana vita kwa nguvu nyingi kumsaidia mfalme juu ya adui zia akawapatia jeshi lote ngao na mikuki na chapeo na deraya na madini za madini na nyuta na mawe ya kupiga kwa teo huko yerusalemu akatengeneza mitambo ya vita iliyobuniwa na watu mastadi iwekwe juu ya minara na juu ya buruji ili kurusha mishale na mawe makubwa jina lake likaenea mbali sana kwa kuwa alisaidiwa mno hata akapata nguvu lakini kumi na sita alipokuwa na nguvu mmoyo wake ulitukuka hata akafanya maovu akamwasi bwana mungu wake kuani aliingia hekaluni mwa bwana ili afukize uvumba juu ya madhabahu ya kufukizia azaria kuhani akaingia ya nyuma yake na pamoja naye makuhani themanini wa bwana mashujaa wakamzuia uzia mfalme wakamwambia si haki yako uzia kumfuki, kumfukizia bwana uvumba ila ni haki ya makuhani wana wa haruni waliofanywa wakfu ili wafukize uvumba toka katika patakatifu kwa kuwa umekosa wala haitakuwa kwa heshima yako kutoka kwa bwana mungu zia akakasirika naye alikuwa na chetezo mkononi cha kufukizia uvumba naye hapo alipo wakasirikia makuhani ukoma ukamtokea katika paji la uso wake mbele ya makuhani nyumbani mwa bwana karibu na madhabahu ya kufukizia ishirini azaria kuhani mkuu na makuhani wote wakamtazama na angalia alikuwa na ukoma pajini wa uso wakamtoa humo upesi hata na yeye mwenyewe akafanya haraka kutoka kwa sababu bwana amempiga hi ni habari ya mfalme huyu uzia aliingia kwa mfalme akiwa miaka kumi na sita akatawala yerusalemu huko kwa miaka hamsini watu huanza vizuri unaweza kuanza vizuri sana nauendelee lakini mahali unafika kiburi kinaenuka uzia alianza vizuri kwa kufanya yaliyosawa mbele za mungu kufuata nyayo za baba yake akamtafuta bwana akamtumikia bwana na ukiangalia hapo ukiangalia mstari wa ine inasema alifanya kama ilivyostahili jichoni kwa bwana unajua ukitaka kujua mtu wacha ainuliwe ndiyotamjua kama huyo mtu moyo wake ulikuwa umetengenezwa sawasawa ama alikuwa amejificha tu kwa sababu hakuwa na namna ma uwezo mustari wa tano alimtafuta bwana na inasemekana ya kwamba kadri alivyoendelea kumtafuta bwana naye bwana aliendelea kumwinua as he sought the law he kept onpose so amat tunasema his prosperity was a function of his siking akiendelea kumtafuta bwana anaendelea kuinuliwa mipaka yake inaongezeka mali zake zinaongezeka wanyama na wafanyakazi inakaendelea hivyo mstari wa nane umaarufu wake ukatapaka kila mahali rwe uzia miaka kumi na sita ameanza kutawalaakaendelea unasema alisaidiwa he was alisaidiwa na nani na mungu alisaidiwa sana kwa hivyo mali aliyokuwa nayo na umaarufu wake ni mungu alimsaidia wewe likuja ukamlilia waskofu hauna kazi ukaombewa mlangu ikafunguka ukaajiriwa kazi umekuwa men umekuwa menee kiwamenea ayambz inakuanga hivyoy acha kuwa cha hata kazi ile ya chini kabisa kazi imekuwa nyingi mikutano ya maombi ukuji kanisani ukuji kutoa utoe msaku t unasema mstari wa kumi na tano alisaidia laiibt aliv- alivyoendelea kuinuliwa moyo wake nao ukaanza kujitukuza Eh? moyo wake ukaanza kujitukuza ya kwamba sasa i have ndio sasa mimi na wewe tumeinuliwa umejenga nyumba ya kifahari ama ile ya kawaida lakini una afadhali hapo tayari unasema nimefika sasa i have now. i have now can eat and relax. ama ulikuwa unatembea na mguu hasa so, amempoti so, gari ya japan hiyi inaongea kijapanisi saaile so, una rivasi inaweza kuongea choche nah. inaongea huko ndani ani hamjasikia nyinyi wai zinaongea zile si sindio zinaongea eh. <laughs> sasa ndio wewe na safari ambazo hazieleweki mara umeenda mbuzi hata siku ya sunday watu akanisani wewo umeenda <laughs> It, uh, yani jumapili ndiyo mkutano wa familia umewekwa jumapili na vikosi uko na nagari dakika ishirini tu imefika nyumbani hiyo ilikuwa ni baraka uliombewa na hasa baraka imekuwa chukizo mbele za mungu sasa huyu mfalme akamoyo wake ukainuka akaanza sasa kujitukuza mwenyewe ikafikia mahali sasa anaingia katika madhabahu aende atoe dhabihu afanye kile ambacho ni cha makuhani peke yao nasema aata hata, hata mii hata mi, naweza kuingia huko nifanye ile kazi ambayo hawa wanafanya hata hapa kuna kazi ya askofu kuna kazi ya kasisi kuna kazi ya mchungaji kuna kazi ya katekist, kuna kazi ya mzee yaani kila mtu ako na kazi yake na tunaheshimu hivyo na tunatambua hivyo kiburi kinakwambia kwani who who are you? Who do you think you are you you you do think sasa hata wale reverend. hata reverend formula gani reverend. how I mean, which did they use after all nimekaa hapa miaka mi kumuliko hatae sasa hata unaanza kuweka nini explanation hivyo ndio wai inafanyika paka wanasema hata hawa makuhani hawajui kufanya kazi yeah, they, don't know. Ha, they do not y akaingia huko azaria kuhani akaja na makuhani wengine themanini wakamwomba hmm. sababu e huruhusiwi kufanya hiyo kazi kuna wenyewe wachia wenyewe alifanya nini alikasirika kiburi kinakataa usikia you youan listen criticism utaki wakaambia mzee munga hiyo hapo umeteleza mzee kanyenyekevo hapo mzee uh, umepapita mbio hapa ati nini vijana wajuzi ne kama ni mchungaji wa jasa, a, a, a young boy pengine kuhani alikuwa hata ni, ni mjukuu wake ati ni kuani buthekin not listen to advice hutaki kufundishika hutaki ndio kwa sababu hata washirika wengine wameokoka miaka ishirini lakini bado watoto babies kwa nini wanajua sana. wanajua sana sana wanaja aawanajua sanan na wale ambao wanawafundisha hawawasikizi hawawatambui fanya yako wachia mwingine yake ukoma uli, alipokataa kusikia alipokataa kuambiwa ukoma ulimchapa saa hiyo hiyo sasa hapo ukoma umemchapa hata yeye mwenyewe akawa na haraka ya kutoka alikuwa na aibu anasikia anaona aibu tulikwambia utoke ukakataa sasa imebidi utoke kwa lazi na baada ya hapo kwa sababu ya kiburi hakuna mahali imeandikwa ya kwamba alimrudia mungu hakuna hakuna alibaki na ukoma wake mpaka kufa kiburi kinakwambia ya kwamba unahitaji musaada huombi unakufa kimwanauu ntajikaza u yes. unahitaji musaada huombi musaada umeelemewa unakwama kiburi kinafanya watu hawaombi because kuomba ni kutambua ya kwamba hapa nimefika nimefika mwisho utakubali kweli useme hapa nimefika mwisho na kama nikusonga mbele then there has to be a higher power ndio tunasema our father who art in because duniani hakuna we that the only help is from above hapa duniani hakuna nini suluhisho na kama liko limetokana kwa nani so we that our help is only in, in god lakini kiburi kinakwambia hapana yani wewe mfalume mzima wewe mzee wa kanisa kama wewe mzee samson basi uende kuomba msaada huko you don't pray because kiburi kimekuinua unasema no afadhali uwacha ni kule ujeuri wangu uzia uzia hakukubali mfano wa mwisho wa pili na wa mwisho kumbukumbu la ano mambo ya nyakati bado tatathelathini natatu na mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbiliaa nimesema nini ndio hiyo chronicles tethii na tatu mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili manase mfalume mwingine wa pili nani manase manase alikuwa na umri wa miaka kumi na miwili alipoanza kutawala akatawala katika yerusalemu miaka hamsini na mitano akafanya yaliyo maovu huyo aliandatana na huo ovu machoni pa bwana sawasawa na machukizo yote ya mataifa aliyowafukuza bwana mbele ya wana wa israeli kama kwa maana akapajenga tena mahali pa juu alipopabomoa hezekia babaye akazisimamisha madhabahu za mabaali akafanya sanamu za maashera akaabudu aka jeshi lote la mbinguni na kulitumikia akajenga madhabahu katika nyumba ya bwana pale ndipo alipopanena bwana katika yerusalemu litakuwako jina langu milele akajenga madhabahu kwa ajili ya jeshi lote la mbinguni katika nyua mbili za nyumba ya bwana tena akawapitishia wanawe motoni katika bonde la mwana wa hinomo akatazama bao baotaalikuwa eh, ni muganga na mchawi akabashiri akafanya uganga akajishughulisha na hao wenye pepo wa utambuzi na wachawi akafanya mabaya mengi choni kwa bwana na kumkasirisha akaiweka sanamu ya kuchonga aliyoifanya katika nyumba ya mungu ambayo mungu alimwambia daudi na sulemani mwanawe katika nyumba hii na katika yerusalemu niliyouchagua miongoni mwa kabila zote za israeli nitaliweka jina langu milele wala sitawaondoshea miguu tena israeli katika nchi niliyowaagizia baba zenu wakiangalia tu kutenda yote niliyowaamuru yaani torati yote na sheria na maagizo niliyowaamuru kwa mkono wa musa basi manase aliwapotosha yuda na wenyeji wa yerusalemu hata wakazidi kufanya mabaya kuliko mataifa aliyowaharibu bwana mbele ya wana wa israeli naye bwana akasema na manase na watu wake wala wasiangalie kwa hiyo bwana akaleta juu yao makamanda wa jeshi la mfalme waashuru waliomkamata manase kwa minyororo wakamfunga kwa pingu wakamchukua mpaka babeli hata alipokuwa katika taabu akamsihi mungu mungu wake akajinyenyekeza sana mbele za mungu wa baba zake evusonga akamwomba naye akamtakabali akayasikia maombi yake akamrudisha tena yerusalemu katika ufalme wake ndipo manase akajua kwamba bwana ndiye mungu watu wawili matukio tofauti uzia alianza vizuri akamaliza vibaya kilichomeweka chini nini manase alianza vibaya yeye yeah, alianza vibaya vibaya kushinda wale wote waliokuwa nyuma yake alifanya yote yote aliyofanya yametajwa pale pak kuuchukua watoto wake kuwapitisha kwa moto mungu na ukiangalia mstari ule wa wa kumi mungu akamwongelesha god spoke akamwongeleshagosoaas The lakini hawakusikia not pay hedio na wakati mwengine pia mungu anatuzungumuzia He lakini heyaukiwa umejaa ume wewe mwenyewe hauwezi ukasikia na kwa sababu hawakusikia mungu akainua watu akainua watu maadui wakaja kuteka nyara na yeye mwenyewe wakamkamata wakamufunga pingu na minyororo wakamubeba mpaka wapi babeli lakini akiwa huko katika tabu alifanya nini akajinyenyekeza mbele za na mungu akamusikia na mungu akamrudisha wapi kwao na mungu akamrejeshea mfalme wake alianza vibaya akamalizia vizuri yule mwingine alianza vizuri akamalizia unajua jana hapa tuliambiwa sisi tuli, jua iliambia wale alikuwa tumekana wao pale ya kwamba sisikinja Bisikua, kukula wle chakula ya tumboni ya ilikuwa na waza ya, yale yote yaliokuwa yanafanya nini yanaendeleana yana kitu ambacho tuliambiwa moja ya kile ambacho tuliambiwa sisi ni kwamba kuna kupokea mafuta na kuna kutunza mafuta kutunza because hapo kwa kutunza ndiyo kuna shida maintaining maintaining that anointing. Maintaining that anointing shidaa si watu huanza matajiri na wakakufa waka masikini kwani hamjui hiyo si mnajua hata kwa vijiji vyenu huko watu mko nao wengi walikuwa na maduka mengi sana na malori mengi sana hizi hakuna hata skrepo, hakuna pia waliuza kuulinda wokovu wetu kulinda ule roho ya unyenyekevu gentleness tunda la roho mtakatifu ndani yetu likomae na lizae na kuzaa unyenyekevu utulivu upole upendo upendokutunza ulianza vizuri lakini baadaye unaingia katika mitego unajiinua na unamaliza vibaya ndiyo mungu akaambia wana wa israeli ukisoma kumbukumbu kumbu la torati nane mtajisomea wenyewe na mkifika huko eh? baada ya kuwa mumefika katika kanani nchi ya kanani maadui nimewamaliza nimewapatia shamba zenu kila mtu urithi wake mumepanda mashamba mumekula mumeshiba mumejenga manyumba petero pale kwa steas rafiki ya musimsahau musisahau kule mulikotoka nyinyi mulitoka wapi kama ule wimbo wa hana Musi, musikumbuke musisahau mahali mulikotoka ulianzia wapili mungu alikuokota wapi ndiyo daudi kila mara kwa mara alikuwa anasema hayo ya kwamba kumbuka mahali uliko nitoa. Many of us forget. We forget. when you are proud ukiwa na kiburi uwezi ukasikiza mtu utasikia mtu hata ukire, ukirekebishwa ukijaribu kuambiwa hii ndiyo njia usikii you cannot yano uwezi ukatambua wingine uwezi uwezi na nimesema uwezi ukaomba ili ndiyo uweze kuujenga unyenyekevu ndani ya moyo wako na maisha yako kuwa mtu wa shukurani kwa madogo kwa makubwa kuwa mtu wa shukurani daudi akasema usininyime usinipatie usininyime sana nkaanza kuwa mwizi angivmituulito ntaanza Ta, kuiba na pia usinipatie nyingi sana nikafanya nini nikakusahau aakanifue hapo ndio kuna changamoto hapo hapo nahaya ni mambo yanafanyika na tumesema ili za choi ya kwamba hata nikibarikiwa na magari ishirini nitakuja hapa nifundishe sunday school nitakuja hapa nioshe choo ama utasema nimepanda gazi how can I wash a toilet And a CEO. but aukanauosha andamasiyohumediasio hume unapotea unasema uko uko ukobizi uko ukobizi, ukobizi mpaka mwishoawe hiyo kazi inapotea unakuja na machozi hata ulipopata hiyo kazi hukutoa first fruits hukutoa fungu fungula kumi hutoi la kumi yani kila kitu hutoi lakini sasa baada ya ku kuch- lakini pia hata huyu bwana manase kilipo umana alisema hapa kina umana imajini mfalume anayefungwa na minyororo hata ya mapuani anavurutwa ana kupelekwa huku uhamishoni akasema hapa kimeumana nitamrudia nani nitamrudia mungu so kama ulifanya hivyo mrudie mgu jambo lingine pumuzika katika ukuu wa mungu rest in god's tambua ya kwamba mungu ni mungu na hakuna maswali utamuuliza akifanya ame amefanya ha hasa unapumuzika ndani ya ukuu wa mungu ya kwamba god is sovereign. yeye ni mungu anachofanya anafanya kama anavyo anavyotaka na kila kitu anafanya kwa makusudi yake jambo lingine kuwa mtu wa kusamehe forgive ukitaka kuishi bila kubeba watu na kujibeba kuwa mtu wa haraka wa kufanya nini usamehe siata huwe umesamehewa bono usisamehe wengine yaani ni kosa gani hili ambalo <laughs> nilisikia mhubiri mwingine akipiana mfano mwingine wa mama mwingine aliyetorokwa na marafiki zake wanawake wenzake haa wanawake walimwambia huyo mume man leave him! He's an muwachekaenda vamani zi na yeye so huyo mama akakataa kumuwacha mume wake marafiki wakava nini awambia wekaa na huyo mume wako bure miaka baadaye iliyopita akawa anashughudia vile kukaa na huyo mume kulimfanya mume amgeikiem na kwa sababu ya hiyo mume hata akawa hasani anafundisha bible study kwa kanisa lao kwa sababu ya kukwama na ni, ni, ni makosa gani haya ambayo kama mungu ametusamea sisi jameni sisi weye piga darubini ya maisha yako piga darubini ya maisha yako kule ulikotoka jinsi ulivyokuwa wewe na ulikuwa mlevi ulikuwa na mana gani hau you hukupendeza hukupendeka ulikuwa na vurugu huna maana god found you na akakuokoa na akakusameha na bado mara kwa mara unaanguka lakini huyu mtu kwa nyumba na ni mwanadamu kama weye amekosa nikosa gani hili ambalo and i forgive you piga hiyo picha vizuri sana maisha yako e na uangalie huyu mungu na sisi sote vinywe tulivyo jambo lingine bb kuwa mtu wa kufundishika fundishika kufusfundishikab jambo lingine basevant kuwa mtu wa, kutumi, wa kutumika kutumikia baseant usikuwe ule mbosi ya kwamba it is me who is to be served, not u jambo lingine doud sikuwe mtu wa kuhukum kuhukumu si biashara yako not your, your kama yule mfarisayo aliyesema nini na, nini i am not like mi si kama yule mtoza ushuru am am good i mi yule ni mwizi na wanasema amekuja amekua anaomba nini hapa lakini yule mwizi akasema mimi mwenye Damn jambo lingine right, ni nini right. you are right ni ni haki yako so give give up sometimes you are to give up your tobeg unasema it is my right to be given one, two, three, four. Unasema, hata kama ni haki yangu nipewe hii lakini kwa niaba ya wengine nakubali kuachili giving up drivers kwa barabara et, et is my right i am on my right side I'm keeping left left left on the unajua driver mwingine anakuja ni mulevi ni ilikuwa anaenda jaribuni siku nyingine imechukua pikipiki kijana wa pikipiki piki, ako upande wake ndio lakini kuna lori inakuja na imekataa kutupisha kijana anakataa kutoka a right, right, right na jamaa anakuja ikafika mahali ilibidi hiyo pikipiki tuifanye namuna hii ili ndio lori ifanye nini bure ingepita na sisi kwasababut huu ndio unafanya watu wanakufa mahali ambapo ni wasikufe so so sometimes you, what was hbaa so atoke aende ilepande huyu bwana afae nini apite sometimes you give up y ritili ndiowee mwenyewe upone na yule mjinga ajueo kwamba ni mjinga h no, aju kwamba hiye ni so, be, don't argue with her, a fool or else yeah, the difference siambadont wisdom give up yu right muna agwu na mtu usiku mzima hapana even even when when you you are wrong even when you are right nyuan yuarih hey, kubali kubaliaisha sa zingine talina sa zingine unakubali umesikia ben zingine unakubali huko mbeleani right hmm. lakini hii kipindi kinefanya nini na ulilala usingizi ulilala nini usingizi ili mwingine amani ipatikane And then, always mpe mungu utukufu kila wakati mpatie mungu inapomalizia ninasema hivi hili ndiyo tuweze kuweka mioyo yetu katika sehemu yake lazima tutambue kwa nini mungu ametuandaa tuwe jinsi tulivyo yaani uko vile ulivyo kwa nini lazima tuelewe shetani hakujua ya kwamba alifanywa jinsi alivyokuwa kwa sababu ya ibada akatumia uzuri wake na vile alivyoundwa kuinuka na kuanza kumchallenge nani you so the reason for your why are you kwa nini uko jinsi uli ulivyo uliambiwa ulipewa uwezo wa kuimba kwa sababu gani si kwa sababu yako no si wewe si wewe kwa nini unaweza kuufundisha watu wengine si kwa sababu yako kwa nini unaweza kufanya kile ambacho unakifanya no the for your equipment. na ukijua hiyo itakufanya unyenyekee kila wakati itakufanya ufanye nini unyenyekee kila wakati ukifikiria kuinuka unasema hapana si mimi ni mungu jambo la pili nimesema tayari ni kwamba kumbuka uliko ulikotoka kumbuka na mfano mzuri ni yesu alipotuambia ya kwamba njooni kwangu enyi nyote mliolemewa mliosumbuka na kulemewa na mizigo mizito nami nitafaa nini alafu akaendelea buweka hiyo mathayo mathayo mathayo mataymaayinmomatayinmo e, ishirna8ishiti njoni e, kwangu nyinyi nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo nami nitawapumzisha jitiyeni nira yangu mjifunze kwangu sasa ni kitu gani anatuambia tujifundishe kutoka kwake huyu yesu maana mimi ni nini maana mimi ni mpole na mnyenyekevu wa e yes. nanyi mutapata raha nafsini tujifundishe kutoka kwake maana yeye ni, ni, ni mpole na mnyenyekevu wa moyo na mungu anasema ya kwamba yule aliye na unyenyekevu rohoni mwake na moyoni mwake huyo ndiyo mungu anampatia neema he gives grace to the hiveob neema ya kuweza kupanda neema ya kuweza kukua neema ya kuishi maisha ya utakatifu neema ya kusema ya kwamba si mimi ni mungu ndiye amenifanya niwe jinsi milivyo na bila kunyenyekea uwezi ukahudumu na uwezi ukawa wa manufaa katika nyumba ya bwana ni kila wakati tuishi tukitambua ya kwamba ni mungu ndiye hmfanya wanadamu wawe jinsi walivyo na wakiwa jinsi walivyo waendelee kumtambua mungu kama mungu wao mumba wao na aliyewafanya wawe jinsi tusimama