Think you are set. So we are dealing with uh, uh, the message today is that uh, supplies, supply security in the times of crisis. <inaudible> yani supplies security. Yani kupatikane vitu yaani kupatikane vitu vya ulinzi n yani vinavyoleta ulinzi wakati wa matatizo ndio naweza kuitafsiri kama ikiwa kiswahili changu ni kizuri na, na wale ambao usafichami naangaliangalia hapa sana spani pazuri pa, kama kunaweza kuja tu kitu ikafagia fagia si si nimekanyanga nafikiri ni na ni, ni mimi Now, we want to see how God can supply to us in this time of crisis. Supply, how He can supply to us. Jesia never kutupatia usalama Salama Okatu wa Matiz anaweza kutu kutujaza andya yani kutufatiya vitu na kutupatia ulinzi wakatihuwa matatizo. Let me explain first. We are in a time when the world is in a in a crisis on the issue of supplies. tuko katika kipindi ambapo ulimwengu huko katika hali ya matatizo kuhusiana na mambo hayo ya upeanaji what is the price of of mizmi, flour? sasa hivi bei ya unga wa mahindi imefika pesa ngapi eh? sema sana ngapiaa i bi a ishii mwazo wa mwaka ilikuaje sinaona watu wata wanaanza shangaa a eh. na ngano mia mbili mafuta ya uto eh. we or not katika matatizo ama hatuko some people now who are thinking twice before they kuna watu sasahii wanafikiria mara mbili kabla hawajakula you budget eh? ati kwa sababu uto haipatikani si this crisis in ukraine where we get uh, we get we oil from not just notutil for, for the automobile but even theutoobil bute ocmataizo yale ukraine kumale ambapo kuna vilt ambapo ndio tapata mafuta si mafuta ya magari pekee yake lakini hata mafuta ya kupika ani na na na na, na, na, na, na mchele ngano Nga, ngano <laughs> another supplies na vitu vingine pia ambayo atapata kutoka kule let me ask you, how many of of us were for for ukraine because of the war nani akiombea ya ya kinyume na hiyo kulein ukraine Don't you try to relax, brother? We are relaxing in a time of crisis, while God wants us to be alert. Yani says, "To metuliwa wakati wa matatizo, wambapo Mungu anata maani, nitosa kuamacho nakuchukua nafasi zetu." But now we want to we want to see what we should do. Lakini sasa, ndotoa uturone ni kituganda hizoofanya? Because prayer alone. We will not bring the solution. if it was so, in church here we could just be praying and our berries get full and we go home. Tungeku Nakuja Tunaomba, what one Tumbozina to zetu nyumbani. So I'm not adorating prayers, but I'm saying there is need to allow god to supply to us also in other areas. because we cannot survive through the crisis without being responsible. there is need for us to think about it. Kuna, uh, kuna -kuna- kuna haja ya sisi kuweza kuliwaza na kulitilia manani jambo hili Crisis are not starting now matatizo sasa from genesis revelation are there sasatangia mwanzo hadi ufunuo matatizo yamekuwepo go to the book of genesis twende katika kitabu cha mwanzo tusomewe katika mwanzo mwanzo mwanzo hadi hadi hadi mstari tatu, mstari wa 7akamwambia adamu kwa kuwa umeisikiliza sauti ya mke wako ukala matunda ya mti ambao nalikuagiza nikisema usiale ardhi imelaniwa kwa ajili yako kwa uchungu utakula mazao yake siku zote za maisha yako michongoma na miba itakuzalia nawe utakula mboga za kondeni jasho la uso wako utakula chakula hata utakapoirudia ardhi ambayo katika hiyo ulitwaliwa kwa maana umavumbi wewe Now we' Utarudi. We are used to reading that during Barius.: But now we are reading it in the time of life. Now, that, the crisis that was there was not in the time of death god was talking about how adam was going to live and how that he was going to meet his needs during that time na jinsi ambavyo angienda kukutana na mahitaji yake ya wakati uleuthat kabla hiyo kutokea kila kitu alikuwa nakipacha bure and there was was no in what he was going to eat na kulikuwa hakuna kungang'ana ya kwamba atakula nini he didn't care about clothing also. na alikuwa hajali mambo ya nguo the way the monkeys and cows and all the other animals don't care. but something happened and there came a crisis. the only thing god did is that he made him clothing. he slaughtered an animal. and made him a skin alimchinja mnyama na akamtengenezea vazi la ngozi and the rest is upon you na akamwambia hayo mengine ni juu yako mwenyewe and even in this garden you you will are moving na hata katika hii- hili shamba la edeni hautakaa unatoka and he was thrown out na unatokaaakafuuwa To deal with the crisis out there, we have not gone back to Eden. We are still outside Eden. And if you assume that you are in Eden, I think you need to sleep and dream again and wake up. na nkama unadhani unalala uki, ukiota kwamba bado ukoedeni basi afadhali uamke na ujue kile ambazo, maali ulale u... tena uamke uote tena ni ukiamka hiyo reality ya doto yako uijue. because we are living in a time of crisis kwa sababu tunaishi wakati wa matatizo people when you you get a money you kuna watu ambao unapopata pesa kidogo unazitumia vibaya and the next thing is you don't have vibayato kitakachofuata hauna pesa and that was was a short, a short it was not long enough na na huo mfumo wa kupata hizo pesa ulikuwa ni mfupi tu vile and here I'm talking to those na simu refu vilehooe na hapa nazungumza sana kwa wale watu ambao wanapata mshahara mshawa you, you, you have maana kwa kitambu kidogo pesa hiyo inamalizika lakini wewe sasa unachanganyikiwa na ile hali ya kwamba mwezi ukisha nitapata zingine i've known people when they they get money they just go drinking And they drink it all only to start borrowing money within the, the month. Before I met somebody to, to really be hard on me, I was living on Chylock. How many of you know Chylock? I was depending on Chylock. kabla sijapata mtu ambaye alia ali, aliweza kunikalia ngumu sana nilikuwa naishi kwa kutegemea wale watu wa kuuza pesa i would go and buy money ningeenda ninunue pesa so that i can deal with the at home ili niweze kushughulikia yale mambo ya pale ndani ya nyumba when i i get my salary, I pay back immediately I was faithful nikipata mshahara wangu unalipa mara moja mwaminifu back to zero alafu ninakuja yubani nikiwa sina but of course I'm paying with interest that interest that is deducted at the time I'm being, I'm being given money lakini hata hivyo napolipa nalipa na faida na hiyo faida inakatwa wakati nimelipa until i met somebody who who, didn't, who was so merciless to me one time hadi nikapata mtu mwingine ambaye alikuwa hana huruma kabisa kwangu hiyo siku after i had paid he told me I'm not giving you any more money from now on kabla baada ya kuwa nimelipa akaniambia kwamba sitakupatana pesa kuanzia leo you know i looked at him and wondered is, is he in his right nimwangalia akasema huyu mtu kweli akiliake iko sawa i didn't go to another one because when when i get igete I can even get annoyed with myself. And that month that I struggled. My wife didn't even notice that there was a financial crisis. na huo mwezi basi nilingangana sana mke wangu hata hakutambua ya kwamba kulikuwa na matatizo ya kifedha i i wasn't born again so I didn't pray nilikuwa sijaokoka kwa hiyo sikuomba but i worked and made sure there was money to help us through the month lakini nilifanya kazi na nikahakikisha kwamba kuna fedha ya kutuwezesha kuendelea na maisha and by that end month i got my full salary without debts na kufikia msho wa mwezi nikapata mshara wangu pasipo na madeni and without any interest to pay anybody na kukiwa pia hakuna faida yoyote kulipa mtu the crisis ilibidi niweze kuifanyia kazi hayo matatizo yaani katika hiyo crisis katika hiyo shida nilifanya kazi ifaya kai ni kuorganize watu watakulaje nachukua shilingi ishirini isiriniiiahuuaishirini ishirini kwa watu kadhaa naenda na wanapikiwa wanakula special food kadhaaaiwanapikiwa wanakulaaaumi na zingine za kupeleka nyumbani I to work the kazi am i about During a crisis, nazungumza nini hapa wakati wa matatizo zalisha uh, mawazo and you, you came out with ways and means of how you are going to sail through alafu ute ukiwa na njia jinsi ambavyo utaenda kupita katika o matatizo god will not think about that solution for you mungu hatafikiria hilo suluhisho kwa ajili yakoa maana amekupatia na nia safi you can only pray to him that he blesses your ideas wewe chakufanya tu naweze tu kumwomba mungu aweze kubariki au mawazo yako and that he may accept what you are doing na pia aweze kukubali kile ambacho unafanya kil aho favors you In whatever you Can you imagine going to the cash office and you cannot get money? Everybody else is getting their salary, but you are told, I'm not giving you. I found myself to be very. very stupid yaani nilijikuta mwenyewe kuwa mpumbavu yaani pesa yangu yote yotea nimeitia kwenye madeni and the, the, the door of of debt was banged in front of my face na huo mlango sasa wa madeni umefungwa mbele ya uso wangu if you you are are living in debt out out how going to come out of unaishi katika madeni fanya bidii jinsi utakapotoka katika madeni maana bado hatujafika yale matatizo ya mwisho the crisis is still coming on anon anon matatizo bado nakuja nakuja nakuja the leaves of of sukuma are going to be less and less and for that amount of money you buy majani majani ya sukuma wiki yataenda tu ya kipungua, ya kipungua. na pesa ni ile ile ambayo unanunua nayo the the, the the bananas kama <laughs> kama ununui bwana, ununua, kama ununui bwana wanaonunua wanaonunua tunajua ndizi nazo wale every day things are getting worse develop ideas at least if you have a place Me, I, have tried to, to plant bananas there. On one side, goods come and eat. On the other side, before they put a a, a structure there, the chemical destroyed them all. Yeah. But I'm still going to plant them. Koyo, kama, Mama has got pumpkins now, which I can get Mukimo without going to the shop. kama jaribu kama utapanda kama migomba lakini <laughs> na na nmingine kukajengwa mjengo pale ambao uliharibu kila kitu but im trying lakini hata hiko na nganganam not given up bado sijakata tamaa because i love bananas maana napenda ndizi ask her, if she makes me matoke iam very happy and ripe bananas i must get at least one per day muulize mama akitengeneza uh, eh, akitengeneza hiyo matoke nafuraikia sana So, now this is a crisis in my line and i have to work on it the problem is we stay without knowing the crisis we are in adam had to be told just like i was told si kama vile bila... adam aliambiwa niliambiwa kwamba hiyo hiyo life adam kabisa. Is the life yako kabisa imeisha leo leo unalima sijui huo alifanya nini au mwaka huo kwa sababu alikuwa bado hajalima na amefukuzwa vizuri li ado a amekuwa shambani ambalo liko na kila kitu na ameambia hiyo life hapa imeisha toka ukalime utakula huko uongee nahuo mchanga kuongea na mchanga sikuongelesha jembe banasib hey. sana lima lima lima lima upande kile unataka kula sijui kama mbego alipewa kutoka eden sijui lakini alilima akaanza kujua hiki kitu cha pandwa vipi chakuwa vipi cha liwa vipi chaliwavipi chaliwalini mara nyingi tumekaa mahali pamoja hapa kukuwa na maombi aliyemtoa wa ndi wakuombwathinkabout The God who chased him out of Eden is the one to be prayed to, to supply. And now he has said, You have to work so that you can eat. God wants us to come out of the crisis, but we must involve ourselves in the process. mungu anataa kutoka matatizo lakini ni lazima sisi wenyewe tuweze kujihusisha katika hali ya kutoka if you don't involve yourself in coming out you will live in it kama utajishughulisha mwenyewe katika huko kutoka basi utabaki tu hapo ndani i don't know the crisis you are in sijui matatizo ulio ndani yake but the solution is in you lakini suluhisho liko na wewe You have the problem. You are going to deal with it. His wife was not told to do the work. It was him. Adam, you must supply to your family, and this is what you are going to do. if your your wife has got to to to children whom you you are going to have are going have must work adamu Adam ndiye aliyeambiwa kama familia yake ni ile basi ni yeye ndiye afanye bidii kutafuta vile watakavyokula you you and are an not working to to feed your family you need to be kicked out of that hidden. kama uko hapa na kazi naufanyi kaiwewe ni amu uko hapa na familia yako haili uf... Uda, ni ufukuzwe kwa hilo chamba vyabwerere <laughs> mm. mm. mm. havimo tena amen ha havimo tena adamu yeyote ambaye hatafanya hivyo hey. chunga waweza kwenda haraka kwa huu mchanga uliotoka maana aliambiwa hadi urudi katika mchanga ambao i don't have many, very many scriptures today. i have have many many very scriptures today the message leo sina maandiko mengi lakini ujumbe ndio ni the one that mama mama mama knows i went to sleep without a message anajua ndioniaaaaailienda kul- kulala bila ujumbe mm-hmm. nikamwambia mama bado sijapokea ujumbe naenda kulala tu basi kama asubuhi sawa lakini kwenda kujiikelea tu hivi ndio ujumbe ukacha sasa ikabidi sasa usingizi kakando sasa na na deal hii <laughs> usifikire tunakuja hapa tu kuongea vitu tu kwa sababu tume ukid haifanyi kazi bwana eh. kili maandiko na bila matendo hayafanyi kazi tunasema h oh haipikwi hiyo hiyo hey, pika bana ziwe sana sisemi usiwe nayo lakini ati mungu wangu atakutana mahitaji yangu ya yote kulingana na utajiri wake katika kristo yesu hiyo haiwekwi kuasufuria na haivaliwi pamoja na hayo aply kupitia ile kazi utakayofanya bwana utakayofanyabaas sana amen maandiko ni mazuri lakini ni ya kufundua okay so if he is going to to to meet my needs according to his riches in glory in christ jesus what I do to align myself with that maandiko ni mazuri lakini sasa niujiulize awe mwenyewe nitafanya nini ili niweze kuenda sawa na hayo maandiko He will give you the idea. And he supply within that idea. Na When the idea comes, pray and act on it. I've always admired some two two men here in Kilifi. Huh? furahikia vijana wawili hapa lisahii ni wazee walianza wakiwa vijana karea ya, ya njugu kwa mabasi na matatu pale stage pale palewalikuwa ni watatu wanazungucha njugu tu akikuona na kujua ni promoti umpromoti kwa kununua eh? siu mpromoti kwamba eidha ule bure ama umpatie pesa bila kitu una exchange na njugu wakaendelea mpaka wakanunua wa, their, their twins wakanunua baskli kila moja yake wakafika mahali wakaoa na kujenga nafikiri walijenga kuna mmoja ndie najua alifika mahali akajenga akaoa na hata akanunua tukutuku siku hizi anaenda na tukutuku na karahi ya njugu alafu sasa hapo upate kijana kijanamimi ah, kazi ya upuzi siwezi fanya i eh, kazi ya aibu wako kanisani wanaenda ni washirika wa makanisa lakini wakati wa biashara wako kazini stage we msheke lakini jioni fomula yake inafanya kazi tuko katika wakati wa war usipitepice nyumba za watu kupea na story ndio ule wacha watu waje kwako ndio true wacha watu waje kwako ndio wale kwa sababu wewe una akili umemaliza matatizo ya kwako watu wanaweza kuja wakakaa eh. usilazimishe mpaka mtoto mchanga anwe chairangi na anahitaji maziwa na uji please piga magoti lakini hutajibiwa kwa sababu hufanyi kazi ni kweli na hata nikija hapa wasemaje na na huyu, huyu mwasha usione kama ni mzaha kuna Bishop Dumbo alikuja na alikuja na na na mtu lakini huyu alikuwa kanisani na tukawa na wetu wetu walitaka kiti cha nse na wadubu alikuwa anataka kiti cha ubunge alimleta all the way akaja kaniuliza huyu mtu atapita ataweza kwenda bunge nikamwambia ndio atapita akaniuliza na huyu mwingine kamwambia huyu haendi popote kwa sababu namjua hajishughulishi kama hujishughulishe mambo ya, ya kawaida mungu atakubadikia nini na hakwenda popote yule mwingine akaenda bunge wakati wa, wa, wa, wa kampen kama hii watu wana magari mazito mazito wakifanya kampen mvua nayo ikawabariki ika, ika wakafikiria magari mazito iotaenda yakawa na kasuzuki hako ndiko kalipenya alafu hana pesa mzee mmoja akampatia jaki ya, ya, ya lakitatu akawa na uwezo wa kujaza kagari kake ma, ma, nini, mafuta akaingia bungeni maana alikuwa hana akijishughulisha huyu mwingine alikuwa hana lakini akujishughulisha si kumchukia kwa sura lakini ukiangalia mtu hivyo najua kuna watu wengine hata kama anaingia kwako usijishughulishe na chai maana hajawahi kumpatia mtu yeyote chai ni kweli hajishughulishi usi don't waste your time usi making u... a meal. Usi from he he was supposed to go and dig so that kwanzia mwanzo alikuwa natak naende alime ili aweze kula do you think it is we are here? mama anaenda kulala na ni nimekaa namwambia mama bado sijapata ujumbe I'm still waiting bado sijatumiwa na siku hizi ni rahisi enda kwa kwa intnet unapata ujumbe ulihubiriwa mzuri Lakini, is that what God wants me to supply? I must dig. <inaudible> Mama, me la la mimi ukudiona soma biblia na usiku. Kwa sababu kani shambalirenalima lazima nilime ni bate shakula ya kulisha watu. Don't sleep. Wake up. The Bible says in the book of Proverbs, a little sleep, a little folding of the. Of the hands. so your poverty shall come like ruba usilale amka ukafanye kazi bibilia inasema katika methali ya kwamba usingizi kidogo umaskini Ku, na kukunja mikono kidogo wanza io ya kukunja mikono ndio napenda kukunja mikono kidogo ndio umaskini wako utakuja kama mhitaji mwambie kaangalie shungu hawana kiongozi wakati ambapo kunajua wanatafuta chakula wakati kuna nyeshe chakula kikost hawatoki nje mungu hataki hata mchezo sahii utakuja hapo utaomba utaomba utaomba na tumbo inaguruma atasikia mguruma wa tumbo kuliko sauti yako atasema endelea kugurumisha hiyo not just jokes, because god adam To be serious. So that he can eat and supply to his family. Because we are in a time of crisis. Lynn used to tell us that daddy will supply everything, but mommy <laughs> would not. <laughs> no the hard know that that is I'm saying is the way she used to see lakini imahauuanuuaasuuma eh, eh, hanunue shamba lina mwenyewe bwana ziviwe akifika maziwa yako kwa wingi eh, hata kuna wengine huko huko sitawataja wanafurahikia hizo <laughs> hizo byani, hizo o jamani ni wakati wa kushughulika go to the next way. tuende sasa katika mwanzo uliyohiyo mlango arobannamoja kumi nanne hadi thlathinasit mstari mwanzo arbanmo kuminann hadi thahina sitamwanzoarobannmoj kwanzia mstari wa kumi na nne <coughs> ndipo farao akapeleka watu akamwita yusufu wakamleta upesi kutoka gerezani gerezanintarudia uh, ndipo farao akapeleka watu wakamwita yusufu wakamleta upesi kutoka gerezani akanyoa akabadili nguo zake na kuingia kwa farao farao akamwambia yusufu nimeota ndoto wala hakuna awezaye kunifasiria nami na nimesikia habari zako ya kwamba hapo ndoto waweza kuifasiri yusufu akamjibu farao akisema si mimi mungu atampa farao majibu ya amani farao akamwambia yusufu katika ndoto yangu nalikuwa nikisimama ukingoni mwa mto na tazama ng'ombe saba wanatoka mtoni wanono wazuri wakajilisha manyasini isha tazama ngombe saba wengine wakapanda baada yao dhaifu wabaya sana wamekonda katika nchi yote ya misri sijaona kama hao kwa udhaifu na hao ng'ombe waliokonda wabaya wakawala wale ng'ombe saba wa kwanza wale wanono na walipokwisha kuwala haikutambulikana ya kwamba wamewala bali wakaonekana wabaya kama kwanza basi nikaamka kisha nikaona katika ndoto yangu natazama masuke saba yanatokeza katika bua moja mema yamejaa natazama masuke saba membamba dhaifu yamekaushwa na upepo wa mashariki yakatokeza baada yao na hayo masuke dhaifu yakameza yale masuke saba mema nami nikawaambia hao waganga wala hakuna aliyeweza kunionyesha maana yake yusufu akamwambia farao ndoto ya farao ni moja mungu amemwonyesha farao atakayoyafanya hivi karibu wale ng'ombe saba wema ni miaka saba na yale masuke saba mema ni miaka saba ndoto ni moja na wale ng'ombe saba dhaifu wa baya waliopanda baada yao ni miaka saba na yale masuke saba matupu yaliyokaushwa na upepo wa mashariki yatakuwa miaka saba ya njaa ndivyo nilivyomwambia nilivyomwambia farao ya kwamba mungu amemwonyesha farao atakayoyafanya hivi karibu tazama miaka saba ya shibe inakuja katika nchi yote ya misri kisha kutakuja miaka saba ya njaa baada yake na shibe ile yote itasahauliwa katika nchi ya misri na njaa itaiharibu nchi wala shibe ile haitajulikana katika nchi kwa sababu ya njaa inayokuja baadaye maana itakuwa nzito sana na ndoto ya farao, na ndoto ya farao kwa vile ilivyokuja mara mbili ni kwa sababu neno hilo mungu amelithibitisha na mungu analitimiza upesi basi farao na ajitafutie mtu wa akili na hekima amweke juu ya nchi ya misri farao na afanye hivi tena aweke wasimamizi juu ya nchi na kutoa sehemu ya tano katika nchi ya misri katika miaka hii saba ya kushiba na wakusanye chakula chote cha miaka hii miema ijayo wakaweke akiba ya nafaka mkononi mwa farao wakakilinde kuwa chakula katika miji na hicho chakula kitakuwa akiba ya nchi kwa ajili ya miaka hiyo saba ya njaa itakayokuwa katika nchi ya misri nchi isiharibike kwa njaa Uh, I just want to give the message, not the whole story. <inaudible> the issue here was there was a crisis, a crisis. <inaudible> looming crisis. It was going to come. It was going to come. the Pharaoh Got a leakage from God. Unfortunately for us, we don't get any leakage of the looming crisis. So we can just live as though we're in the Garden of Eden. Where you don't have to think about the time of eating, what to eat, what to wear. Everything is just there. Life is easy. And God knew, in this family of Egypt, this family of Egypt, there is a man I can talk to, and he can, if he can listen, he can, he can help the people. Joseph said, This thing has been repeated twice because it is surely coming. And so he chose one person who would listen. The head of the family of Egypt. <laughs> Am I talking to heads of families here? The head of the family of Egypt was told, and he was told it twice. Because it was going to happen. And he was also told, now you are the one who is in charge of controlling this situation. Look for somebody who is going to be in charge of this project and get others who are going to help him. so that in this time of fullness, they may reserve 20% of what they have. kisikia fungulatano ni 20%. it ilofo ni 20%. <laughs> <laughs> At least twenty percent. Angala wa sileme I don't, I'm, I don't feel like asking the question, but I want you to think about it. How much do you save? Well, if you're true, well, unaika. Wakati kona, Wakati kona v two, unai, unaika. Do you, do you save anything? Wakati wakati umepata wingi wa fedha je wajiwekea chochote yakibayoti wengine ni ponda mali kufa kwacha nvyo ponda is now kama haujakuwa ukiweka fedha wakati ni sasa sasamwatatamchungaji you mwatata ujiandaye utaenda kuchangia kitu hapo The time is now because this crisis it might eat everything that you have so that it will look like you never had anything. That's what he was told. <laughs> ili usiuze tv kwa sababu unaipenda si ufanye kitu wakati kuna kitu sana baaaa yeah. uweka kitu wakati kuna kitu la sivyo utakuja kuniuzia hiyo tv shilingi mia maana hakuna chakula and you can't the tv e na kwa sababu we... hata hivyo ilipia nini uei ilipia hiyo zuku yako ama, ama tv zuuyako e kama ni hiyo simu huwezi kuinunulia salio eh. afadhali wisukume utanunua ingile wakati mwingine wakati gani this crisis we are told it it is continuing until it look like it. there was no time of matatizo haya tumeambia ya kwamba yataendelea hadi ionekane kana kwamba hakujakuwa na wakati wa wingi wa vitu god is you now mungu anakuodokezea sasa because of what is coming kwa sababu ya kile kinachokuja as a a was getting this message i had a lot of questions to ii wakati nilipokuwa na pea una ujumbe niikuwa na maswali mengi ya kuuliza because i don't know what to do until I, I, I, I think critically and involve god about it doimanae sijui kile cha kufanya hadi nifikirie kwa makini hadi nimuhusishe mungu, nimuhusishe mungu. Knees alone will not bring the solution magoti peke yake hayatalete suruhisho sisemi usiombe omba mimi wakati nikipata hiyo shida ya ya nini? ya- nini niniyah si kuomba maana nikuwa sijaokoka ni sasa wewe unaweza kuact na uombe yako itakuwa itakuwaizya And where you don't know what to do, involve somebody to help you. The pharaoh was told, look for somebody. you are not going to do it. Look for somebody who is going to do it. And get people to help him. But this is the formula. At least 20% of what is there must be in the reserve. Can you imagine? 20% was going to carry people for seven years. So they were going to consume 80% in the seven years, and then 20% was going to sustain them. and the the world not just them the whole world. ebu fikiria asilimia ishirini ndio ingekuwa isaidie wale watu kwa muda wa miaka saba yaani wangekula ile asilimia thamanini na hiyo asilimia ishirini waweke ili iweze kusaidia watu si wa hiyo nchi peke yake lakini ulimwengu mzima yaani hiyo asilimia you know, a walikula hawa waypt wakajie njoe kwa sababu ni nyingi hawakukatazwa sinio wamelima na sini yao wale na waponde raha lakini baada ya hapo ile en en iliwapeleka ile miaka mingine saba na si wao peke yao hata dunia nzima maanake ukua hakuna chakula kwa hivyo usidhalau hiyo en ya kosefu ina maana sana watu watakuja kwenu kwambie tusaidie na ni mbari zako hutawatupa kila nchi Walifanyika Bariza Egypt wakasaidika. I'm telling you, I don't know whether you're getting what I'm talking about, but I'm giving you this thing in advance. So that when this crisis comes, it will not affect you. And if you don't know how to handle it, consult. na kama hujui jinsi ya kukabiliana nayo mtu so that you can, you can can be be safe and your family can be safe ili ukaweze kukolewa we pamoja happy maana kama vile farao alivyoambiwa mambo haya kwa hakika yatatokea government is borrowing borrowing borrowing and boring and boring. Najua kwamba serikali inaboesha inaboesha inaboesha na kabisa uh-huh. it is borrowing borrowing money. Oh, inaomba na kuomba kaisainakopa pesa inakopa unajua hiyo inawekewa wajukuu wa wajukuu wako kwa hivyo hii crisis inaendelea sasa wale uwe na plan usifikirie free education ni free hey. r na pesa za kukopa alafu italipa na nane ni pesa za kukopa hizi ambazo zitaleta free education na mambo mengine ya free medical cover na ni pesa za kukopa haya itatupeleka mpaka muda gani inaitwa hoodwink hapa mbele It's a hood-wink so that you don't see yani, yani nikana kwamba nikifumba macho ya kwamba huoni kile kinachokuja mbele yako This crisis sitaongea yanani mengine lakini sasa nataka naongea na wewe jinsi ya kujilinda. This crisis is real. Hayo matatizo ni ya But we can we can have something to sustain us even through the crisis. Kitu, kutitia, Let's read the next part so that we can complete that story. Domewe. naye Na yusufu alikuwa mwenye miaka thelathini aliposimama mbele ya farao mfalme wa misri yusufu akatoka mbele ya uso wa farao akapita katika nchi yote ya misri ikawa katika miaka ile saba ya shibe nchi ikazaa kwa wingi akakusanya chakula chote cha miaka ile saba katika nchi ya misri akaweka chakula katika miji chakula cha mashamba yaliyozunguka kila mji akakiweka ndani yake yusufu akakusanya nafaka kama mchanga wa pwani nyingi mno hata akaacha kuhesabu maana ilikuwa haina hesabu kabla ya kuja miaka ya njaa yusufu akazaliwa wana wawili ambao asenathi binti potifera kuhani wa oni alimzalia yusufu akamwita jina lake yule aliyezaliwa kwanza manase maana alisema mungu amenisahaulisha taabu zangu zote na nyumba yote ya baba yangu na wa pili akamwita jina lake efraimu maana alisema mungu amenipa uzazi katika nchi ya mateso yangu miaka ile saba ya shibe ikaisha katika nchi ya misri ikaanza kuja miaka ile saba ya njaa kama vile yusufu alivyosema kukawa na njaa katika nchi zote bali katika nchi yote ya misri palikuwa na chakula na nchi yote ya misri ilipoona njaa watu walimlilia farao awape chakula farao faraoakawaambia wamisri wote enendeni kwa yusufu atakavyowaambia fanyeni njaa ikawa katika dunia yote pia yusufu akazifungua gala zote akawauzia wa misri njaa ikawa nzito katika nchi ya misri watu wa nchi zote wakaja misri kwa yusufu ili wanunue nafaka kwa sababu njaa imekuwa nzito katika dunia yoteian a saikatika hii nchi ya kenya tuna magala mangapi ambayo yako chini ya hilo uh, uh, shirika la board, la hapa tuko nayo kwa aafayo Yeah, Because we are lacking somebody of wisdom to control it. Have we not harvested sometimes more than enough? Why was it not put in the serious God? Do you know why? Because whatever is put there belongs to somebody. That somebody will sell to the people who did not reserve. Now This is the simple reason. So it remains empty, it will be supplied by that somebody. Now I'm becoming political. By that somebody, and you are going to buy. Hey. Now, you must wake up and start realizing that you are the head of your family. juu hukumu lako sasa aweze kuinuka na kujua kwamba wewe ndio kichwa cha familia yako hata kama hujaoa you you are the head of your family. Kama you are the the head head of of family kama hujaoakama family mama na baba you are the head. <laughs> si head and the head head head si <laughs> and maana baba kama hakuleta mama lazima tule hey. ni juu yako hizi tukifika kama, kama mzee akupata hata kuja asome gazeti Hey. na kule kwani hakuna kitu kinaliwa leo hey. kwa hivyo hata mama kinaliwaokwahivo changamkaatww ni kiindi chakucangamkahtunamashamba kando business is there sikom hakuna biashara zipo posiati hakuna now this guy was promoted from a slave in jail sasa huyu kijana akapandishwa ceo kutoka mtumwa ambaye yuko gerezani do you know that one is too low a slave in jail yihiyo yani yu iko chini tu sana yaani mtumwa ambayo yuko gerezani but because god gave him wisdom he became the prime minister lakini kwa sababu mungu alimpatia hekima akawa waziri mkuu wa misri without papers pasipo makaratasi hiyo <laughs> yako without qualification papers asipo makaratasi yoyote lakini katika nia yake kulikuwa na kuhitimu kwingi sana sana pole ni hamkuja asubuhi hiyo lakini lakini akipenda atawaeleza baadaye sitaiongelea he was he, he was promoted alipandishwa cheo and Got married. He married the daughter of a of, of a of a priest. Wana. <laughs> and he got two sons. give them names in to the a akapata watoto wawili na akawapatia majina kulingana na zile hali alizokuwa amepitia sizi amepitia kiwango alichofika oh hakuwaita matatizo matatizohakuwapa <laughs> majina yale mnajua mi niwahi kufika m- m- kule takaungu na nikashangaa mama alitoka mbio mbele yangu akitafuta mtoto wake aliposema tatizo jo nilishtuka anaita tatizo maana alipozaa mtoto alitatizika akamwita tatizo <laughs> nikasema huyu mama anajua anaita nini tatizo alilolipata amebaki nalo linazunguka naliita tu ah. yusufu hakuita tatizo Ah-ah. You can even name your children in accordance to their blessings if you are going to wake up and use that word. Amen. And this thing saved the whole World. The dream of the head of the family helped the other families because the other countries were other families. And also, the slave boy was promoted through the same dream. na pia huyu kijana mtumwa akapandishwa cheo kupitia hiyo hiyo ndoto you you know all the stories of joseph i don't need to tell najua hiyo hadithi ya yusufu but I'm talking about dealing with the crisis lakini nazungumza swala hili la kukabiliana na matatizo supplying during this crisis na mungu ambaye hupeana wakati huo wa matatizo napenda huyu mchungaji mgogo siku nyingine aliongea akasema mimi sikujaa kuambia receive, receive. ya wachungaji wenu aibe wapi akupatie wewe ama nataka akufanye jini <laughs> mgogo <laughs> mchungaji mgogo eh? akufanye jini huy ukibia watu ndio mungu hafanyi hiyo bwana zue sana Mi, hiyo kitu aliongea nikasema hapa huyu mzee sahihi anaongea kitu cha maana eh. usiwe jini ati una- hati ukila kuna mtu analia we we we are not spirits uh, si ni wanadamu. and when, when we eat be happy na wakati tunapokula mwingine anatakiwa pia awe na furaha furahakama ume, umelima mahindi ya kutosha wakati unakula hata ngombe ziko na chakula pale kwetu tuna kisima nimwambia mama msizibe msifunge mfereji mpaka hakuna matone yanatoka ndege zitakunwa maji wapi na waliambiwa kwa bishop ndio kuna maji yakunwa makunguru yanakuja hapo asubuhi ndio ya kwanza kuteka maji na hayalipi hey na nikiamka wakati naomba huwa like wateja wa kwanza wapate hey. piwa hey. I'm, I'm, I'm serious na hapa this we have even some some nikiwaehaamh alikuwa anasema tuchike moja tul nikamwambia zina wenyewe lakini kule zimetoka zinajua hakuna chakula hapa ndio kuna chakula ha, ha, kuna hata hao uwametoa yeah. yeah. maliauna yeah. have... lakini nimesema ushunge na wale wa story ndio washibe waende kwao ah. maana ukiona hivyo hata hazifuliwi mtuaina io maana maanasabuni hanunui hey. kama anakuja ndiwale hata sabuni hanunui huyo mwachemwache na shida zake wache tumalize Pasa, matata, you are going to come over very soon mchungaji mwatata utakuja baada ya hii tusomewe katika injili ya marco mtakatifu mlango wa nane moja adi tisa mstari wa wa kwanza, katika siku zile kwa vile ulivyokuwa kwa, kwa vile ulivyokuwa mkuu tena ule mkutano nao wamekosa kitu chakula akawaita wanafunzi wake akawaambia nawahurumia mkutano kwa sababu yapata siku tatu wamekaa nami wala hawana kitu chakula nami nikiwaaga waende zao nyumbani kwao hal ntarudia uh, nami nikiwaaga waende zao nyumbani kwao hali wanafunga watazimia njiani na baadhi yao wametoka mbali wanafunzi wake wakamjibu je ataweza wapi mtu kuwashibisha hawa mikate hapa nyikani akawauliza mnayo mikate mingapi wakasema saba akawaagiza mkutano wa keti chini akaitoa ile mikate saba akashukuru akaimega akawapa wanafunzi wake wawaandikie wawandalie Waka... okay. nafikiri nafikir tafsiri yangu iko ni, ni, ni hilo neno ndio liko tofauti na na ile pale eh, kwa hivyo nitarudia tena akawapa wanafunzi wake wawaandalie wakawaandalia mkutano walikuwa na visamaki vichache akavibariki akasema wawaandalie na hivyo pia wakala wakashiba wakakusanya mabaki ya vipande vya mikate makanda saba na watu walio kula wapata 1000 akawa a akawaaga okay now jesus here was the head of that meeting yes wa alikuwa ndio kichwa cha yule mkutano and the disciples like you were his assistants na wanafunzi kama vile wewe walikuwa ndio wasaidizi wake and he, he had a people who were hungry Na, na na These people were in that meeting. Hao, huo. They did not come because of food. Wau, hao, kwa ya they came to the meeting. Kwa and as the head of the house, he had to feed them. Na, kama cha nyumba, and he involved the people he had na, to feed them. Na and after they had they had all fed, he, he told them to to collect the leftovers. And they got seven baskets. They did not throw them away because he was not going to do another miracle of the same. Sometimes we want the miracle day in. Day out. wakati mwingine tutataka muujiza ufanyike kila siku hata kama ukipewa unasema ah, leo nimebarikiwa hujabarikiwa aliyekupa ndiye amebarikiwa eh, aliyekupa ndiye amebarikiwa wewe ukubarikiwahakama eh. we taujujza huo hautafanyika kila siku Himi kwanza wale, wale watu ati unaenda anakuja na kachu. Kwa gari ati kitu siweki siweki hata kama ni kwa sababu san yani mtu ameshikwa mkono na mtu ambaye hana shida naye amebeba kikombe ani anipigie korooroodih iwekeesa kwani huyu ambaye yuko hapo hawezi kwenda akalima na akampa chakula ah no chakulaandi hivyo Amen. E, akili hata sisi siu, siu e. hata hata wakati mwingine siu afadhali childrens home e. hata zikiwa nyingi kuliko hizo kidogo nitapeana pale kwa sababu niliwahi kuona mzee mzee basi e. wawili mmoja alikuwa alikuwa anatembea hivi migu. yani miguu miguu yaani amekunja yote uze tmmiu amenay lakini one day alifanya ile ambayo hataweza kufanya tena kulikuwa kuna block ya mbili za nyumba sasa kama hivi hapo kwenye mlango na hiyo imeishi hapo sasa anatembea kufika hapo akainuka kakimbia akafika huku akachuchuma kabla hajatokezea ah, na ninamuona nilikoa hapo ni mahali nilikuwa nikienda kunwa, supu supu supu yenyewe supu yenyewe si pombe nikamuona vile anavyofanya eh? nikasema yani, hizi pesa zangu nampatia mtu ambaye anaweza kukimbia kunishinda tena mwingine mwingine alikuwa anabadilisha mmoja mbele mbele anaweka babangu kunishindabasmguu mojababanunafa mamanunaa maskini a maski siku moja friday si unajua wanazunguka duka za wahindi wakipewa na waislamu wakipewa nikasikia mtu anaongea sauti ni ile ile yasaidia maskini mamangu nafa nafa babangu nikiangalia ni nafababangukianaiausicheewe akili hawa, hawa walipewa chakula they were fed because chakulawailiswa kwa sababu walikuwa katika mkutano And Jesus said, I cannot send them away hungry. They will faint. So we have to be responsible of people who are responsible. But we are not responsible of the irresponsible. This is the truth. And I am done. I Give us some matata, a, a mic.