nastahili kuinuliwa anastahili kuabudiwa kwa maana hakuna aliye kama yeye ambaye huwa anahusika na kuwajali wale wote waliomtumainia na hata kumtegemea hivyo mungu wa amani amekupatia hwe nafasi hii ya kuketi chini ya miguu yake ili kwamba ukaweze kumwabudu kumwinua na kumwadhimisha na hatimaye hata kumtukuza nacho elewa ni kwamba tuna mungu anayehusika katika maishani mwetu kuna mungu ambaye matamanio yake ni kwamba akaone wewe imeweza kuna wili na una amani pamoja na uzima hata na ushindi katika eneo lolote maishani mwako ivyo basi ni wewe nawe uweze kujiza titi ili uweze kumwangalia yeye macho yako yamwelekee yeye tumaini lako pia likamwelekee yeye na hatimaye ukaweze kuuboresha uhusiano wakowewe na huyo mwana kwa sababu kadli uhusiano wenu unapozidi kuimalika basi ndipo ambapo kusudi la mungu katika maishani mwako linazidi kuthibitika hivyo ni asubuhi nyingine njema ambayo mungu wa mbinguni ameweza kutupa na kwa sababu hiyo basi tuna sababu za kuweza kufurahi na hata kushangilia kwa mana daudi akasemeya kwamba siku ni hii mwana ameifanya kwa ivo furahini na muweze kushangilia na ni kweli wapendwa siku ni hii mungu wa mbinguni ametupa ivyo tuna sababu zote za kulibariki kuliinuwa na kuliadhimisha jina hili lililoinuliwa juu ya majina yote jina la bwana wetu yesu kristu jina ambalo linanena mema katika maishani mwetu jina ambalo lina nena kuimarika na kuthibitika kwa wale wote wanawolitumainiya jina ambalo limetupatiya tumaini ya uzima hivyo wapendwa tulishikiliye na tusimame katika kusudi hilo la mwama ili katika nyanja zote mungu huyu wa mbinguni akazidi kuinuliwa na kuadhimishwa hivyo tamani tukawezi kuangalia neno asubuhi ya leyo chenituwombe baba yetu na mungu wa amani nina kushukulu kwa sababu ya siku hii asante kwa uaminifu na wema wako ewe mungu uliwejawa neema na rehema ya kwamba umetufatiya nafasi nyingine tena ili sisi waja wako ewe bwana tukawezi kuketi chini ya miguwu yako ili baba ukanene na maisha yetu na kubariki kwa ajili ya uwepo wako na roho wako mtakatifu ambaye yuko katikati yetu twa kutukuza piya bwana kwa kila mmoja aliyepatikana muumba mbingu na nchi na choomba ni kwamba roho mtakatifu wa mwingu hakatukilimiye hata kufahamu na kuelelewa kile ulichokikusudiya kwamba ikatujilie siku hii ya leo twa kushukuru na tunakutukuza kwa maana peke unastahili na kando ya wewe baba wa mbinguni hakuna mwingine asante kwa neno hili asante bwana kwa ajili yetu tajinyenyekeza chini ya utawala roako mtakatifu ili tusaidie na akantumie kama chombo ili kila jambo likatendeke kwa utukufu wa jina lako ewe bwana twakuinua tunakuadhimisha katika jina la yesu bwana wetu tumeomba amen katika warumi mlango ule wa kwanza paulo akakamilisha usemi wake na maoni yake kuhusiana na hali jinsi ilivyokuwa ya hawa waliokuwa ni watu wa mataifa akaweza kuthibitisha ya kwamba kwa kweli hakukuwa na yoyote aliyekuwa ni mtu wa mataifa ambaye alikuwa ana uwezo wa kufanya chochote ambacho kinaweza kumsababisha yeye kuweza kupata wokovu machoni kwa bwana na ndivyo ilivyo mpaka siku ya lewo ya kwamba matendo yako hayawezi yakakusababisha uweze kupata wokovu machoni kwa mungu lakini inahitajika damu ya yesu kristu iliyomwagika pale msalamani ndiyo ina uwezo wa kutusababisha sisi kuweza kupata ondoleo la dhambi na kukubalika machoni kwa bwana mungu wetu hivyo ndugu huyu paulo akawathibitishia warumi akawathibitishia wale walio ni watu wa kimataifa yani wale watu ambao wa hao ni watu wana wa israeli kwamba wao hawangeweza kupata wokovu kwa sababu ya matendo mema ambayo pengine walikuwa wanadhania kwamba walikuwa wanaweza wakayatenda ama kwa kushika amri ama sheria za aina yoyote iwayo ile isipokuwa wokovu ungepatikana kwao kama wangemsadiki bwana wetu yesu kristo na wamkubali kuwa bwana na mokozi katika maishani mwake vivyo hivyo akaweza pia kuangalia na akaona ya kwamba hata wayahudi wale waliokuwa wanasema ya kwamba ni uzao wa ibrahimu pia vivyo hivyo na wao hawangeweza kupata wokovu kwa kufuatilia na kufanya zile sheria ambazo zilikuwa wamezipokea katika mlima sinai kwa hivyo haonao wokovu haungepatikana kwa matendo na kuzishika sheria bali ungepatikana pekee kwa kumwamini yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwao lakini hawapendwa wakawa wanajidanganya wanasema ya kwamba sisi tuko salama sisi hatuna shida baada ya yesu kufika baada ya yesu kuja hapa chini ya jua na kufa pale msalabani wakafikiria ya kwamba wao hawamhitaji huyu yesu kwa sababu wana sheria ya musa lakini paulo anawathibitishia ya kwamba sheria haiwezi kawapatia wokovu sheria haiwezi kawapatanisha na bwana lakini kama ilikuwa ni wapatane na mungu basi ili bidi waweze kumsadiki na kumwamini yesu kristo kama bwana na mkozi katika maishani mwao kwa hivyo akawaambia ya kwamba hata nninyi na nayi hamuwezi kuingia katika ufalme wa mbinguni kwa sababu ya sheria na agano lile mlilolifanya katika sinai hilo haliwawezeshi kuuona ufalme wa mungu kwa hivyo kama ni mwingie basi ni lazima mukamkubali huyu yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwako na ndivyo alivyoweza kusimama na akawaambia ya kwamba wapendwa sisi sote tuwenye dhambi na tumepungukiwa na utukufu wa bwana kwa hivyo uwe myahudi uwe myunani uwe mtaifa sote tumetenda dhambi na tumepungukiwa na utukufu wa mungu ili kwamba sasa tuweze kurejeshwa katika ule uhusiano ambao ndio tunaoutafuta wa kwenda kuwa pamoja na bwana basi kila mmoja ni aweze kumkubalst so, kama bwana na mokozi katika maishani mwake hivyo faenda katika warumi mlango huo wa pili warumi mlango ni wapili taka tuangalie kwanzia mstari huo wa kwanza warumi mlango wa pili takatuone kwanzia mstari huo wa kwanza bibilia inanena hivi kwa hiyo wewe mtu uwaye yote uhukumuye huna udzulu kwa maana katika hayo umehukumuyo umehukum, um, mwingine wa jihukumu mwenyewe kuwa na hatiya kwa maana wewe uhukumuye unafanya yale yale paulo anageuka sasa hapa na anasema ya kwamba wewe unaye hukumu mwenzako basi hauna tofauti kwa sababu hawa wayahudi walikuwa wana wahukumu hawa mataifa ya kwamba hawo hawataweza kuuona ukuu wa bwana na wakawa wanasema ya kwamba nyinyi mataifa ni watu mlio waovu sana mnatenda yasiyostahi machoni kwa bwana lakini paulo anawaambia ya kwamba sasa wewe unayehukumu hauna tofauti na hawo unaowahukumu kwa sababu yale wanayoyatenda haya ambayo hawa ambao una wahukumu ndiyo yale ambayo hata wewe nawe unatenda hivi linaona paulo anasisitiza jambo hapa hata kwa ajili yetu ya kwamba mpendwa kabila haujaangalia mwenzako hauja mhukumu mwenzako hebu na nawe mwenyewe uone mimi ninaitaka kumhukumu huyu mtu niko sawa ama hata mimi nami nina upungufu katika maishani mwana wamana wayahudi walikuwa wanawahukumu hawo mataifa wanawambia kwamba nyinyi hamna mungu nyinyi si chochote nyinyi ni watu wa kuenda jahana mmoja kwa moja kwa hivyo hakuna chochote ambacho mutaweza kuambulia lakini huyu paulo anawaambia ya kwamba hamuna tofauti wewe myahudi na wewe muyunani ama wewe mtaifa nyote muko sawa kwa sababu yale wanayotenda mataifa ndiyo mnayotenda hata nanyi nanyi wayahudi hivyo wewe unaitaka kunihukumu je umejiangalia wewe unayesema ya kwamba mimi sifai je umejiona ya kwamba unafaa uu paulo akawa anasisitiza hapa ya kwamba wapendwa hakuna haja ya kuhukumu mwenzako wakati kama uko na haja ya kufanya hivyo basi jichunguze sana kwa maana huenda yakawa yale unayomwambia mwenzako kwamba anayatenda hayafai huende kawa na wewe nawe pia nini unayatenda Kwenye, kwa hivyo kwa maneno mengine anasema ya kwamba sote tunahitajika kuweza kuwa macho kila mmoja aweze kuuchunguza moyo wake kila mmoja akaweze kujiangalia maisha yake ahakikishe ya kwamba mimi njia zangu na maisha yangu haya yanafaa machoni kwa bwana kazi ya kuhukumu mpendwa si yako kazi ya kuhukumu ni ya bwana kwa maana yeye ndiye anayetujua zaidi ya vile ambavyo unavyojijua wewe mwenyewe hawa walikuwa anauko kujivuna Yukamba, sisi, ndiyo, tulio, taifa, na kwamba sisi ndio tuliochaguliwa taifa teule na si ajabu hata na wewe nawe wakati mwingine unawaangalia kivingine wale ambao hawaja ukoka unawaangalia na macho pengine ya, ya kuwabeza macho ya magharau macho ya kwamba hawa ni wajhanam asa paulo anatuambia kwamba tusienende hivyo kwa sababu huenda ikawa nasi tumeanguka tu katika mitego hiyo hiyo ambayo wao nao wana, wameanguka ndani yake waone ya kwa hivyo tuwaoneje inapasa niwaone ya kwamba wao nao wanastahili ili iwapo kama hii neema iwapo watamkubali kristo yesu kama na mokozi maishani mwao wanastahili na wao kuingia katika ule ufalme kwa maana ukiwa na nia ya kuhukumu hautawafikia na habari hizi njema kwa maana tayari wewe utakuwa wamewaweka wapi jehanam wakiwa bado hapa chini ya jua na ndivyo walivyokuwa wanafikiria hawa ya kwamba hawana haja ya kushikamana na watu ambao wa waosiwa hawana uhusiano na bwana na ndiyo maana kukawa na hiyo ubaguzi huo ubaguzi kati ya wayahudi na wasamaria shida ilikuwa nihiyo nia ya kuhukumu kahivo wakawaona kwamba wa wasamaria wao ni watu wasiofaa wasamaria hao ni watu wa jahanam tayari kama unavyomuona yule mlevi wewe unapomwona kama unavyomuona yule mwingine ambaye kazi yake ni ya kugangua ni mganga wa kienyeje unasema huyo tayari yeye amepangiwa jahanam paulo anasema sivyo kwa maana bado kuna nafasi ya wao kuweza kumgeukia bwana lakini watamrudiaje kama wewe hutawaona kwamba wanastahili kuwa ufalme ambao wewe uko ndani yake kwa maana neno la mungu inasema ya kwamba unapojidania ya kwamba umesimama chunga usije ukaanguka kwahivyo yeye paulo anawasisitizia wayahudi ya kwamba mwinyi vile mulivyo ndivyo hawa wataifa walivyo kwahivyo kama wanahitaji neema hata na nyinyi nanyo manahitaji neema lakini abarikiwe mtu yule ambaye anamfanya kristo yesu kuwategeneo na tumaini katika maishani mwao hivyo walikuwa hata hao ndio wako mbali zaidi na huyu mungu kwa maana wewe ukijifikiria kwamba tayari wewe ni mtakatifu mpendwa hautakuwa mwangalifu hata heri yule ambaye yuko kule nje atakuwa anatafuta ni jinsi gani naweza kufanya mambo yangu sawa na bwana lakini wewe uliyo humo utajikuta ama utaona ya kwamba bibi tayari nafaa na kwa sababu hiyo utafanya yasiyofaa kwa maana hautembei katika uangalifu kaivyo ninachokusisitiziani kwamba mtendwa usiwe na nia ya kuhukumu wengine kwa maana mtu wa nia hiyo kila wakati anaona makosa ya mwenzake anaona dhambi ya mwenzake anaona shida ya mwenzake yeye mwenyewe hacioni sasa uko katika hatari kwa maana kila ipapo inanipasa nimwambie bwana apeleleza moyo wangu je niko salama je nikisimama mbele yako je nahesabika kwamba nina stahili na kama nina stahili wale wengine ambao hawajakujua wewe bwana pia wanahitajika kwamba wakujue wewe usiwe na nia hiyo ya kuwahukumu kwa maana hautawafikia na ndivyo ilivyo hata katika hali ya kawaida mtu akiwa kotini na jaji atoe hukumu yake kwamba mtu huyo na afungwe mezi mitatu na hiyo kesi si imeisha na kama imeisha si dhani kama huyu jaji atafikiria tena kuhusu mtu aliye tayari ashamu hukumu hata ndido na wewe nawe unapowahukumu wale ambao unaona kwamba hawafai hauna hata ule msukumo wa kusema ya kwamba yamkini naweza nikawaendea na hii habari njema na hii injili na haya maneno yaliyo ya matumaini angalau na wao nao wakaweze kugeuka wawe kama mimi hautaweza kuwafata kwa, kwa maana tayari wewe katika akili yako na katika nia yako umewatupa tayari jehanam za paulo anasema sivyo lazima tuwe ni watu ambao tutawafikia hata na wao na nia ya kwamba wana wanauwezwa kugeuka na kama wao wanauwezwa kugeuka basi wanastahili kufikiwa na hii injili na wewe nawe pia anakuhimiza ya kwamba kila itwapo leo kasimame kwenye kioo ujiangalie je vile nilivyovyompendeza mungu sikio hiki cakupaka lipustikikio cha neno lake mungu simama katika hicho kio simama katika hilo neno ujiangalie je mimi nina stahili na kama nina stahili basi uendelee kudumu kuwa una mstahilifu ili kwamba usiweze kuenda kando ya mkini usije ukafanana na wale ambao vingine katika moyo wako unawahukumu kwahivyo kile tunachoambiwa hapa wapendwa usihukumu kwa kazi ya kuhukumu ina mwenyewe kwako wewe ni kuhakikisha ya kwamba umejiangazia ya kwamba mimi niko salama kama niko salama basi nina uhitaji wa kufikia hata na mwingine ili yeye naye akaweze kuwa salama paulo anasema hivi wale ambao wanajiona katika macho yao kwamba ni wenye haki basi wakati mwingi sana watakuwa na nia ile ya kuwahukumu wengine hasa wale ambao wanaona ya kwamba hawaenendi kama vile wanavyoenenda wao kwahiyo wapendwa haki tuliyo nayo haitokani na juhudi na vidii zetu haki tuliyo nayo imetokana kwa bwana mgu wetu lakini hawa waisraeli walikuwa wanasema kwamba wana haki machoni kwa bwana kwa, kwa sababu wanayatenda yale ambayo wali, walipewa pale katika mlima sinai kwa hivyo sistizo ni hili kibwagizo ambacho paulo anazungumza hapa panasema kwamba dhambi zile ambazo tunafikiria kwamba wengine wanatenda ya mkini huenda ikawa sisi nasi tunazitenda kwa hivyo kabila ya kuhukumu mwingine basi wewe nawe jipeleleze sasa yesu akawambia wale wapendwa ninyi mbone unaona kile kibanzi ndani ya jicho la mwenzako lakini huoni ile boriti iliyoko ndani yako o sasa ndio watu aaina hiyo wako hivo anaweza kuona dude kadogo sana ndani ya mtu lakini yeye kumbe amebeba gogo lizima lakini lolake halioni sasa anautakidole lilegogo, lile gogo kile kibazi cha mwenzake lakini yeye kumbe anaburuta gogo lizima hiyo ni lazima tuwe watu wa kujichunguza kila inapoitwa leo kwa maana pasipo hivyo mtendwa utafikia maeneo ujione ya kwamba uko salama kumbe machoni kwa mungu hauko salama na unapojichunguza wewe tiyahakikisha ya kwamba haumhukumu mwenzako na kama analo makosa basi bibilia inatuambia kwamba tumfuate na, kwa na tukamrejeshe katika njia ya upendo kwamba kambie ndugu kwa hili uku njia unayoenenda siyo umekosea kwa hivyo rudi katika njia iliyosalama lakini si katika hali ya kufanya nini ya kumhukumu kwa sababu unapoenenda hivyo basi unakeuka ya yale ambayo mungu wa amani anatutakia kwamba tukawezi kuwa kwa maana sisi hatupaswi kuwa wa kuhukumu wengine lakini kama kuna lolote basi tuweze kuwarekebisha wale wenzetu na hatimaye tukaweze kutembea kwa pamoja lakini mpendwa waweza kushangaa ya kwamba katikati ya ushirika kuna wengine tayari wamejitenga na wengine kisanamaana wanawaambia wenzao kwamba ingawaja wanakuja kanisani lakini ni wachafu kuliko wao vile walivyo sasa paulo anasema hali kama hiyo haipasi na ndivyo inavyotakikana mpendo kama ninaenenda visivyo una nafasi ya kunifata ya kunaambia ndugu hii njia unayofata sidhani kama ni njia ya bwana kwa hivyo inachokuomba ni kwamba urekebishike ugeuke hachana na njia hii na tuenende katika njia hii ambayo machoni kwa mungu inampendeza mstari huo wa pili warumi mbili mstari wa pili asinasi twa jua ya kuwa hukumu ya mungu ni ya kweli juu yao wafawafanyao wafanyao hayo paulo anasema hivi ya kwamba hukumu ya kweli pekee ambayo kila mmoja anapaswa kuiangalia ni hukumu ya mungu peke ake kwa maana katika hayo yote ambayo umeyaona kwamba mpendwa hafanyi kama inavyompasa na pengine wewe hufanyi kama inavyokupasa basi aliye na uwezo wa kuhukumu tena katika haki si mwengine lakini ni bwana mungu wetu amaa anasemea kwamba kiwango cha hukumu ya mungu hakiwezi kulenganishwa na hukumu ambayo wewe na mimi tuna wahukumu wengine kwamana tunaweza kuwa nina mhukumu kwa ni sababu ya chuki ambayo nimemchukia lakini mungu yayana hukumu kulingana na kosa ambalo yule mtu ametenda kwa hivyo paulo anasema ya kwamba basi kama kuna hukumu hukumu ya kweli ambayo inatakikana ikaweze kuwepo basi ni hukumu hii ambayo yeye mungu mwenyewe ndiye atakayekuja kuhukumu yeye mwenyewe sisi hatupaswi kwa maana kuhukumu kwetu hakuna ukweli ndani yake ni mara ngapi hata leo katika hali hii ya kawaida wengi wako gerezani si kwamba wamefanya wa, wa kile walichohukumiwa lakini wamesingiziwa na kwa sababu ya upungufu wa mwanadamu ndiyo maana wanasingizia na watu wanaishia katika magereza ndio maana hapa paulo anasema ya kwamba wewe usiwe na sababu ya kuhukumu kwa maana hata unapohukumu hukumu yako haiwezi kuwa hukumu ya kweli hizo sasa nakufaa na kufanya ni kufanyaje ni kumwachia yeye bwana kwa maana yeye ndiye hakimu wa kweli na kila anachokitamka kila hukumu anayoipeana basi yeye huwa ametoa hukumu ambayo ni ya kweli na kwa sababu yeye ndiye hutoa hukumu ya kweli basi yeye mungu pia ndiye ana uwezo wa kuweza fanini kusamehe hata ambao wale ambao yeye wamemkosea wale ambao wamemkosea yeye yeye ana uwezo wa kusamehe lakini wewe hata ujapo mhukumu utamsaidia na nini anles umfate umwambie ndugu hili sivyo dada hivi sivyo lakini kama utamhukumu huko njia ya njia mpaka umemtenga katika moyo wako ya kwamba siwezi nikatembea na fulani kwa maana njia zake si nzuri basi umemsaidia na nini lakini hapa paulo anasema kwamba kama kuna hukumu ya kweli nili hukumu inatokana kwa bwana na kwa sababu yeye ni mhukumu wa kwenda wa haki basi pia huyu alayahukumiwa kama atanyenyekea mungu naye anauweza wafanini wa kumsamehe kwehyo ni lazima uweze kuangalia ndugu yangu lazima uangalie dada yangu usiwe ni mtu wa kunena tayari tu hivi usiwe ni mtu wa kuhukumu kile naona hapapanasistiza ni kwamba ukiona mwenzako anaenda kongo mfate usimseme kule nje kamana havifaidi chochote havimsaidii lakini mfate uketi na yeye mwambie mpendwa nimekuitwa tunywe hii chai hapa lakini liliokuwa nataka kuzungumza na wewe nilisikia hiki na hiki na hiki ama niliona hiki hiki na hiki je hili kweli la pendeza machoni kwa bwana je wewe kama mtu unayeitanishwa na jina la mungu unapaswa kutembea katika hili bwana yesu apiwe sifa sasa unamsaidia ndugu yako unamsaidia dada yako na hivyo hukua utakuwa umemhukumu lakini unataka arekebishike ili mtembee katika njia ya sawa lakini kama hauna nafasi hiyo hauna ujasiri huo hautaki kumketisha basi hata kumnena na kumhukumu pia unaambiwa kwamba usivifanyi kwa maana kazi unavyofanya hivyo wewe unaangukia wapi katika mtego huo huo kaveheri unyamazi kama hauwezi ukamfuata na ukamwambia hili sivyo nyamaza kwa maana hata unaposema huko anapogairi tena huwezi ukajwa ukamsamehe aliye na uwezo wa kuhukumu hukumu ya haki ni mungu na mungu huyu ana uwezo pia wa kumsamehe na kuamua kumrejesha katika njia iliyo ya sawa o paulo anatukanye do tu kwamba tusiwe ni watu wa kuhukumu wengine kwa maana huenda ikawa shimo lile lile ambayo unamtarajia mwenzako kwamba ashaingia wewe nawe huenda uka uko humo humo ni vile hujioni hevola kufanya ni nini murejeshe huyu mpendwa kwa upendo keti na yeye mwambie ndugu natuzungumze hii njia unayoiendea si njia ya bwana na kwa upendo naomba uiache tuende katika njia hii utakuwa umemsaidia sana huyo ndugu kuliko kwenda kumketia vikao basi hamna na kunena lakini ni yeye tu kuanzia saa moja asubuhi mpaka saa moja usiku mpaka pale mtakapoachana tena navyo mkia chana wasema haya basi kwa sababu usiku umeenda sana vuta kuja kuendelea kesho paulo anasema hivyo havistahili kwa maana kile unachomhukumia mwenzako huenda ikawa hata wewe nawe unafaa nini unatenda ni vile pingine hatujajua lakini wajua. wa mwenyewe wa mstari wa tatu mstari wa tatu wewe binadamu wahukumie wale wafanyao hayo na kutenda yayo hayo mwenyewe je wadhani kwamba utajiepusha na hukumu ya mungu bado paulo anasistiza hapo anasema wewe binadamu uwahukumue wengine na unatenda hayo hayo je utajiepusha na hukumu ya mungu anakuuliza ni sawa endelea kuhukumu lakini sasa la, la kushangaza ni kwamba ingawaja unamhukumu mwenzako yale unayomhukumia huyo mwenzako ndiyo hayo hayo unayoyatenda wewe sasa anakuuliza wewe na yeye je hamtaangukia katika hilo kapu moja la kuhukumiwa na bwana ndugu zangu lazima tuweze kuwa uangalifu sana na hapa paulo alikuwa anawambia hawa waayahudi ya kwamba kwa sababu wao walikuwa wane, wanajiona kwamba wao wana kibali maalum machoni kwa bwana kwa sababu echi wao wana agano la sinai lakini paulo anawambia kwamba hakuna kwa maana wewe unaye wahukumu hawa wenzako na wewe unatenda hayo hayo wanaoyatenda haya basi hata na wewe nawe hautaweza kuepuka ghadhabu ya bwana anawambia kwamba wanadamu wote mbele za bwana ni sawa uwe muyahudi uwe muyunani uwe umeokoka au hajaokoka machoni kwa bwana wanadamu wote ni sawa ili mradhi ki aliyeokoka anatenda visivyo na asiyeokoka anatenda visivyo nyote mutahukumiwa sawa kwehiyo kwa mana mingine anasema ya kwamba basi chunga hata nawewe nawe chunga uwe mwangalifu uwe unajichunguza unaji kwamba kila itwapo leo usija nawe ukaangukia katika hukumu hiyo hiyo ambayo unamtarajia yule ambaye hajaukoka naye akaweze kuanguka katika hukumu hiyo hiyo daapo anasemea kwamba wewe mwanadamu unayehukumu je wewe nawe unayeyatenda hayo hayo ambayo unahukumu mwenzako hautaangukia katika hukumu ya bwana kwahivo hukumu inayoogofya sana hapa ni hukumu ya mungu ambaye anaweza kukuuu hukumu wewe, kuku, wewe unaye mhukumu mwingine na akahukumu akamhukumu pia huyo unaye mhukumu kwa hivyo nifanye nini natakikana niweze kuwa macho kila siku nijiangalie kabila sijaota mwengine kidole nijiangalie hata na mimi mwenyewe nami ni mangapi yananiota mimi E, kabila kusema yule angalia ni vidole vingapi vinakuota na wewe na kwa hivyo mtu anaweza kujihukumu akajisema akasema kwamba mimi sina shida mimi ni sawa na bwana lakini sivyo machoni kwa bwana anawaambia hawa waisraeli ya kwamba sikieni mnaweza kujiona kwamba mko salama machoni kwa bwana kwa sababu ya yale munaoyatenda kuhusiana na sheria lakini nyote hamuna tofauti kwa maana sheria haiwezi kusaidia nawe na huyu ambaye hana sheria naye yuko katika fungu hilo hilo kwa maana hata anatenda visivyostahi lakini kati ya hivyo vyote kuna mmoja ambaye anaweza kusaidia wewe mwenye sheria na akasaidia huyu ambaye hana sheria naye ni bwana wetu yesu kristo tunalo jukumu wapenu na kuhakikisha hiyo kwamba hawa wenzetu nao tunawathamini na zaidi yeyote usiwe na nia ile ya kuhukumu nia yako iwe ni nia ya kuwapenda na ikiwezekana uwafuate wale ambao hawajapata kumjua yesu kristo ukawahubirie hizo habari njema na yule ambaye yuko ndani ya imani lakini njia zake si salama una sababu ya kuketi na yeye mukazungumza mukarekebishana ndio paulo wakawa wanawambia wagalatia musemezane nyinyi kwa nyinyi eh? mukaweze kutubu dhambi zenu kwa mmoja na mwingine naluka anasema nini ya kwamba tuweze kuwa watu wa kurekebishana lakini tusiwe watu wakufa nini wakuhukumu mmoja na mwingine mstari huo waine au wadharau wingi wa wema wake na ustahimilivu wake na uvumilivu wake usijue ya kuwa wema wa mungu wa kuvuta upate kutubu anamuuliza huyu anayesa tabia kuhukumu mwingine na yeye naye anatenda yale yale kwamba je unadharau huu wema wa bwama unadharau ya kwamba mungu umekosa kueleweya kwamba mungu yeye si mwema kwako wewetu ni mwema hata kwa yule ambaye una mhukumu na wema wake huyu mungu haumfanyi mtu tu kwamba aweze kuendelea kuishi kwenye dhambi lakini wema wa mungu unamvuta ili mtu huyu aweze kufikiria toba wewe naumsaidie bwana umuuleze huyu mtu ajione ya kwamba njia aliyo aliyosio ili kwamba anapojitambua aweze kutubu na akapate kutembea sawasawa na mapenzi ya bwana lakini wakati mwingine utasikia uokovu wanasema mwenzi wao tunamwangalia tu tuone na atakapokuwa ameanguka na vimetapakaa anasema si tulijua sasa ulipojua ulifanya nini si tulikuwa tunamwangalia tu lakini sasa kitambo umwangalie umuache mpaka aanguke kwenye shimo hapa ulipokuwa umejua ya kwamba njia anayohifata yauelekeza shimoni ulifanya nini kumsaidia kicho ndicho paulo anasema ya kwamba angalau wema wa bwana unamvuta mtu kotoba na wewe nawe kwa sababu wewe nawe uwa mungu na umeona ya kwamba mwenzako njia anayoifata huenda akaishia kwenye shimo husimngoje mpaka aanguke kwenye shimo basi useme nilijua nenda ukamwambie mpendwa bado haujafika mbali unaweza ukageuka na ukarudi katika laini na tukatembea sawasawa na mungu lakini usimuangalie tu mpaka aunguke kwenye shimo ndipo useme hata mimi sivione hivi leo niliviona kitambo basi hewapo mwanzo ulipoviona ulifanya nini kusaidia huyu ndugu yako huyu dada yako ama ulibaki tu kwa ya kwamba mimi aangalau mimi ni mtakatifu kuliko huyo lakini unaposema hivyo paulo anasemaaka basi unadharau wema wa bwana unadharau au unadharahu wingi wa wema wake na ustahmilivu wake na uvumilivu wake hasa wingi wa wema wake ustahamilivu wake na uvumilivu wake anayezungumzwa hapa ni mungu ya kwamba kama ungekuwa umejua ya kwamba ndugu anaenda vibaya usidharau huo ustamilivu na wema bwana mfate umwambie mpendwa huku unakoenda siko njia uliiacha njia hii na unapomurejesha no, no, basi itakuwa ni sahali kwa maana utamuonyesha kile anachopaswa kufanya kwamba baada amejigundua kwamba alikuwa da kombo kuna toba atakayoitubu machoni kwa bwana na waanze vizuri tena na mungu lakini wewe mokovu mwenzangu kabla sijaanguka kwenye hilo shimo unanifanyia nini unafanya nini ama unaniangalia unaniangaliatu hacha nimuone sab huwa anajifanya kirohoroho basi kirohoroho chake ndo vile ni munaona wapendwa hizo ha tuko humu lakini hatujaliani tumekaa kama kaeni na abeli mungu anamuuliza yuko wapi ndugu yako habili anamuuliza mungu kwani mimi ulinifanya mlinzi wa habili tena edata kama hutaki basi sielu nyamazi mungu una mjibu hivi ulinifanya mlinzi wa habili mii sasa ndivyo ilivyo naokovwa leo hatujaliani mwenzako akiwa anaenda kombo mwenzako akiwa anatatizika ndiyo wewe kwako basi unasema hata na vizidi basi huyu paulo anasema wewe unaye mhukumu je unajuwaje nawe ukaanguka katika hukumu ya mungu kwa mana ni lazima uwe mlinzi wa mwingine ni uwe mlinzi wako nauwe mlinzi wangu ili wakati wote unapoona ya kwamba naelekea kwenye hatari ukaweze kunionya ukaweze kuniambia ili nijitenge na hatari na nirudi katika njia inayopaswa lakini wangapi wanafanya hivo lakini yule haambiliki ulimwambia basi akusikia ambayo umemhukumu tayari katika moyo wako wasema huy hawa kama hawa hawaambiliki hawa kwa hata nikamwambia atakuwa napoteza taimu yangu tu kwa hivyo ni lazima mpendwa hata heri ni kuchukia kwa kuniambia yaliyo ya sawa utakuwa umejisafisha machoni kwa bwana kuliko kunihukumu moyoni mwako kunihukumu ndani yako nikiwa umeniachilia na ingia katika shimo wewe nawe si ajabu ukaangukia katika hukumu ya bwana na paulo anasema hivo mtu wa aina hii ya kujiona kwamba yeye anafaa zaidi kuliko wengine ndugu yangu paulo anasema kwamba mtu wa aina hii basi yeye naye huwa yuko hatarini kwa sababu ataweza kufikia mahali aache hata uongozo wa neno la mungu apate vile ambavyo anajisikia bo amba, anajiona kwamba yeye ni sawa afate njia ile ambayo si ya bwana yani amekuwa mwema ama mtakatifu zaidi ya hilo neno la bwana u lazima uwe mwangalifu hatimaye itafikia mahali uwe umevuka mipaka lakini kwa sababu wewe mwenyewe unajiona katika macho yako kwamba umwenye haki utakosa kugundua ya kwamba hata huku niliko mimi nami nimevuka mipaka katika mstari huu kimwagizo chake kinasema ya kwamba wakristo lazima tumuulize mungu atuonyeshe shida zetu ili aweze kutuponya ili tuweze kutubu kwhivyo mwiwe kando na kuhukumu muulize mungu mimi ambaye ninaona mwenzangu haendi vizuri je mimi niko salama bwana nionyeshe mahali ambako siendi vizuri angalau niweze kutubu ili nisawazishe mambo pamoja nawe hili ombi siku hizi waukovu hawaliombi tena kwa maana tunajiona ni sawa kila siku mbele za bwana tunajiona kwamba hatuna shida kila siku machoni kwa mungu tunajiona kana kwamba tuko salama kila wakati ndo maana hauombi tena kwamba bwana peleleza moyo wangu peleleza njia zangu peleleza mawazo yangu peleleza usemi wangu peleleza mwenendo wangu hatu ombi ombi hili tena kwa mana kila mmoja anajidhania kwamba yeye ni salama machoni kwa bwana lakini paulo anasema nini ya kwamba waukovu ni lazima mara kwa mara wawe na wakati wa kujiwakilisha mbele za bwana na anamwambia mungu nasimama mbele zako naomba unichunguze maisha yangu na kama kuna mahali ambapo si salama nionyeshe ili niweze kutobo ili nitembee pamoja na wewe lakini leo hii havifanyiki hivyo mi najiona sina shaka lakini huenda ikawa au ujijui kama vile mungu anavyokujua lakini unapomuhusisha na kumwambia bwana na tamani upeleleze njia zangu peleleza minendo yangu peleleza moyo wangu iwapo kuna lolote lisilokupendeza naomba bwana wonisaidie ili niweze kuondokea hilo na tutembee sawa na wewe naomba tusimame