basi najua ya kwamba skofu ameshatupatia tayari kipindi cha kwanza cha kutufungulia rasmi semina hii na ujumbe ule wa huruma imani na maombi katika msimu huu tunapofikiria na kutafakari ukuu wa mungu na jinsi ambavyo yesu kristo akawa dhabihu kwa sababu yetu tunaendelea katika mtazamo huo na mimi katika semina hii mawarsha hii nitaangazia kufunguliwa kwetu katika hilo eneo Overcoming financial hardships hiyo ndiyo sehemu ambayo nitaiangazia sana katika mtazamo wa kuwekwa uhuru kufunguliwa kusaidiwa na kupewa neema ya kuweza kumudu ama kushughulikia sehemu hii kwa hivyo nitakuwa tu na naendeleza na sasa hivi nita gusia kipengele kimoja ambacho nimekiita hiyo ndio main area ambayo nitaangalia mimi na sehemu ile ndogo ama kwa kizungu kizunguic wale watoto muko shule mnaandika notes kunakuanga na ile mada kubwa na kunakuanga na mada ile ndogo Meita, access to your financial liberty of freedom access to your financial liberty or freedom uwezo wa kufikia ama uwezo wa kupata ama njia ya kukufikisha katika maeneo ya kuwekwa huru kwako katika eneo hili la kiuchumi ama la access tutaenda polepole ndio kwa sababu tuko kwa semina tutakuwa na mbio na wewe ambaye umewacha yale yote inajua ulikuwa na duka ufungue ulikuwa na kazi ufanye ulikuwa hata na usingizi ulale ulikuwa ni uende chonyi uende mbuzi uende chumani uende wapi hukuenda hata nyal gunga hukuenda uko hapa ninaomba mungu wa mbinguni akutane na mahitaji ya moyo wako na maisha yako katika msimu huu na kuendelea katika jina la yesu kristo amen kuja kwako kwa hapa si bure si bure you cannot sacrifice and come and come go home the same way haiwezekani haiwezekani kama tu sisi ambao waajiri wale wa kawaida ambao ni wadhalimu ukienda unatoka na kitu tabaki mungu wetu kwa mbinguni nilifanyia kazi mwajiri mmoja mhindi katika miaka yangu ya siku za kwanza kwanza kabisa wakati nikifanya nikianza kuajiriwa na alikuwa nilikuwa mwalimu shule nyingine hapa mombasa na nilu, ukichelewa na dakika kidogo anakwambia salary takata mshahara wako na anakata anapiga hesabu mshahara wenyewe ni lu tatu hata kama uko na sababu nzuri anakwambia hiyo ni ya hiyo ni yako nitakata na anakata lakini mungu wetu ni mwaminifu mungu wetu si mudhalimu kwa sababu umeamua katika moyo wako ya kwamba semina hii ni mimi na yesu na yesu na mimi hatuachani bega kwa bega mpaka kijulikane kieleweke hiki access to financial uwezo ama njia yako ya kufikia kwa nini tunaangazia sehemu hii bibilia limezungumza sana kuhusu maeneo haya limetaja neno la mungu limetaja sana kuhusu maeneo haya uhusiano wetu sisi na masuala ya kipesa na jinsi ya kumtumikia mungu katika hali ya wingi wa kifedha kwa sababu mungu anajua ya kwamba ukiweza kumshika mwanadamu na mali zake alizo nazo na bado amtumikie mungu lazima moyo wa huyo mwanadamu uwe sawasawa sawa na uhusiano ulio wa sawa na pesa kama uhusiano wa moyo wa mwanadamu na pesa hautakuwa sawa Aitha kwa uchache ama kwa wingi kutakuwa na matatizo if the relationship of iamano na pesa haiko sawa aidha awe na vichache ama ako na vingi haijalishi kama hautakuwa sawa hautakuwa sawa pia na mungu it will not be right kutakuwa na shida kama mtazamo hautakuwa sawa kila safari huwa iko na njia yake evrjani hazarut kila safari iko na njia yake kuna njia ya karibu kuna njia ya mbali chaguo huwa ni lako unachagua lakini maadamu uwe umejua nini njia lakini pia kuna uwezekano ya kwamba haujui unakokwenda na hujui njia ya kukupeleka mahali ambako ni huende kwa sababu kutoka mwanzo umepotea ndio mtu akasema ya kwambago kama hujui mahali ambapo unaenda njia yoyote itakupeleka huko kwa sababu kutoka mwanzo wewe umefanya nini umepotea lakini yesu kristo alikuja atuonyeshe njia ndiyo kwa sababu anasema mimi ndimi njia kwa sababu anajua ya kwamba wanadamu huwa tunapotea tunatembea katika giza maeneo mengi ya maisha yetu lakini yeye anataka aturahisishie ili tujue tunakokwenda na njia ya kutupeleka huko ukienda kwa kasi speed ambayo unatumia haijalishi kama njia unayotumia siyo hiyo hata ukimbie marathon kama om... na, na, na, kama huyu wa meters huyu kijana wa siku hizi ni, ama niaamala sijamaa ni hapo ana- anakimbianga anaita nanihymaaa e, anakimbia mbio gani h00mtses eh? kama watu wanaenda huku naye akreati yake aende huku hata akimbie kwa nusu sekunde is a waste of, time. A waste of time so you must locate the access rut lazima kwanza ufanye nini uitambue every proposed destination in life has an access accessrut kila njia kila mahali ambako unakwenda katika maisha haya kuna barabara kila mahali ambapo unakwenda wanafunzi walifanya darasa la nane majibu yalitoka na shule zimepeanwa sasa mwanafunzi ambaye anajua mahali anaenda lazima pia njia aitafute aijue ili ndio afike kule ambako anaenda you must locate that route if you dont locate the access route then frustration is inevitable kama hautatambua na upate hiyo njia basi kuhangaika na kutaabika na majuto na machungu yataambatana na wewe katika maisha yako wana wa israeli walipotoka misri tunaambiwa ya kwamba kulikuwa na njia ya karibu sana ya kuwaingiza wapi kanani siju walikuwa wachukua siku ngapi vile kama this, kama 4 lakini mungu akaamua kuwapeleka na njia ya mbali kwa sababu alikuwa anataka aone ni kitu gani kiko ndani ya mioyo ya hawa watu ni nini wamebeba hawa watu awapitishe huko ndio ajue awajaribu mpaka mwishowe wale ambao watahitimu waingie kana na kweli kama alivyojua toka mwanzo afikiri zaidi ya nusu hawakutoboa hawakutoboa sasa pia maisha yetu ni barabara hiyo kuna barabara tunafuata na sisemi ni lazima iwe hivyo lakini hebu uchunguza maisha yako na nichunguze yangu tathmini yapige msasa huenda ikawa njia imekuwa ndefu ya kufikia our financial liberty njia imekuwa ndefu ya kufikia uhuru wetu katika maeneo ya kifedha kwa sababu mioyo lazima ifanye nini ipigwe darubini lazima ipitishwe anasema ya kwamba aliwapitisha kwa njia hiyo ili awavunjevunje to them, to test them awajaribu awavunjevunje awaone wale watakaokubali kubeba makusudi yake na kusimama na yeye waingie kanani that's our financial place of financial freedom aueoohuruwuuhuru wetu uhuru wetu na nikiongea kuhusu financial nikiongee ama uhuru wa maeneo ya kiuchumi siongei tu kwa wingi lakini pia wingi ni mu because if you have more you can do more hebu tusome hapa kitabu cha mhubiri kumi kumi na tano kuna jamaa kuna kikundi kimoja cha kibiashara kilitutembelea kule kazini kinajiita mapande self help group wakaja hawa mabwana watu watano wakawa wanataka kuzungumza na sisi wanatuambia wako na biashara kadha wa kadha mapato yao ndiyo haya na wanataka tuwasaidie tukawaelezea ya kwamba mkitaka tuwasaidie mtafanya jambo hili na hili na lile na lile yule mwenyekiti wao akasema imebaki tu kidogo nimekuja hapa kwenu kwa sababu najua imebaki tu kidogo na mimi akajiita mwana mgiriama alijiita hivyo ni vae long ya elfu saba na shati ya elfu tatu sasa unaona yeye tunampatia njia hiyo njia anaikataa anakimbilia tayari long ya elfu ngapi saba na shati ya elfu ngapi eti na mimi ni vae kama watu kwani watu ni wapi na nmimi nivae kama watu tukamwambia ni sawa ndugu lakini njia ambayo itakuwa nzuri ya kukusaidia wewe na kikundi chako ni hii na hii na hii na hii akasema hiyo njia siitaki pigani hesabu mtupatie pesa zetu hiyo njia hatuitaki kamwambia ndene mkafikirie tena usiamue tu kwa haraka ndene mkakae chini sasa wenzake yeye ni chama na mdogo wake anajaribu kumwambia mkubwa si twende tukazungumze kwanza huko ukasema hapana mimi nimeamua mimi nimeamua sasa tukamwambia weye ni hma na hiki chama kiko na kuna v- na kuna wanachama wengine mbona huwapatie nafasi nao waongee sawa basi kwa sababu yako we tuende tukaongea lafu tutawapatia tuta, jibu nasisitiza kuhusu njia njia njia na huwa mara nyingi mungu anataka kutuonyesha njia lakini aidha hatuko hapo kwa kuonyeshwa njia ama tuko na elimu yetu ambayo tunataka kuitumia basi ulikuja kufanya nini hapa kama ile njia ambayo tunakupa huitaki si ungebaki huko na ulikuwa mahali kwengine ukaenda pia ukaonyeshwa njia ukaikataa ukatoka utakuwa mtu wa kutangatanga lakini sio wale tangatanga tanga. wale ambao mnawajua mhubiri kumi kumi na tano kazi yao wapumbavu huwachosha kila mmoja mana hajui hata njia ya kuendea the the the the way way of the foolish foolish be, be careful because the way of the foolish, it or it or tires all of them njia ya wapumbavu inawachosha wote kwa sababu hawajui hawajui kazi yao ni ya kuchokesha kwa sababu hawajui njia ya kuendea muji na huo muji ambao tunaongea juu yake ni pale mahali ambapo patatupatia uhuru wetu ili tuweze kumtumikia mungu kwa furaha kwa ucheshi kwa kupenda kwa kujitolea si kwa kulazimishwa kwa vitu vyetu na mali zetu na nyumba zetu na masomo yetu tumtumikie mungu kuna mahali ambapo anasema kama hutaki kusikiza mimi fuata njia yako lakini ujue utachoka bure kwa sababu hiyo siyo njia na ukiangalia katika ulimwengu wa leo watu wanahangaika watu wanahangaika especially sehemu hii this area watu wanahangaika sana lakini mungu hana vurumai yeye complications njia yake ameshaipeana katika neno lake lakini mwanadamu kwa sababu na hata si nje peke yake hata ndani ya kanisa mwanadamu amekuwa mjanja mwanadamu kwa sababu ya masomo yake mengi ya, ya kidunia ambayo hayajachanganywa na elimu ya mbinguni ama una, wale wanaojifanya ya kwamba elimu ya mbinguni yaezakaa kando sababu tuko duniani tufuate elimu ya duniani peke yake haitakusaidia kikamilifu ndio anasema kazi hiyo kuna vitu ambavyo utavifanya kwa nguvu zako mwenyewe na utachoka sana na mapato ni machache lakini kazi nyingine utafanya kwa urahisi maana kuna nguvu ama kuna mkono wa mungu ndani yake na mazawo yake yanakuwa mengi hiyo ni tahadhari ambayo neno la mungu linatupatia na hata mimi mwenyewe nikiangalia katika maisha yangu unajua huwa najiangalia mwenyewe ndani kuna vitu ambavyo nilisumbuka navyo nikitaka nivifanye kwa uwezo wangu mwenyewe kwa nguvu zangu kwa cheo kwa kazi kwa kujuana ndio unasikia kijana mmoja akaniambia alikuwa ameshtakiwa kwa sababu ya makosa ya netwa sabuni gushi ama ya ni nini yani alitenda e tu hakuna kitu alifanya na amelipwa wee unajua eh? yes alipe- alipeleka vitu hewa na amelipwa mamilioni ya pesa wale mabwana wa escc wakamfuata kashtakiwa na mashtaka ttisa akaniambia kama uko na pesa usijali kwa sababu pesa itatatua kila jambo alishangaa kumbe pesa peke yake haitatui kila jambo aling'ang'ana kuongana kutoka kesi tis mpaka zikabaki nne ne zimesimama hazijabanduka mpaka leo baada ya miaka kadhaa maana ni njia ya kimwanadamu wanafunzi mnajua ya kwamba njia ya kufaulu katika mtihani kwa mfano ni kusoma na kumuomba mungu na kujitolea lakini wanafunzi wa leo kuna siwa hapa lakini wanaanza kuiba mtihani kuanzia primary waende waendesendy wanaiba nini mitihani Waenda university na colleges wanaiba mitihani alafu watu wanafaulu katika kazi ama taaluma ambazo hawajui chochote katika taaluma hizo na akiajiriwa anakuwa mtu bure aibu kazi haiwezi lakini kwa sababu karatasi ya kuiba imemsukuma inafika mahali wizi wako lazima uonekane ujulikane ya kwamba wewe mwenyewe ndani hakuna kitu ulishikiliwa na makaratasi ya wizi maana njia hiyo mwishowe ni matatizo mithali kumi na sit ishiriia t5mihali kmi na sit ishiriina tano nasema hivik iko njia ionekanayo kuwa sawa machoni pa mtu lakini mwisho wake ni njia za mauti rahisi sana katika macho ya mwanadamu ni kweli unaweza kutengeneza pesa kwa kufanya bidii tu si ni mtu wa bidii tu eye unaweza lakini kama hakuna mungu ndani yake ni kwa muda unaweza kuiba unaweza kuiba na utengeneze pesa lakini ni kwa muda tu unaweza kuwa mulaghai mudanganyifu kwa mbinu zozote zile lakini ni kwa muda chaguo ni lako na ni langu njia ile ambayo tutafuata katika kufikia kilele katika maeneo haya there is a way that seems right unto a man amanby the end thereof are the ways of death huko mbeleni ni mauti please note, god wants to bring recovery mungu anataka kuleta urejesho katika maisha yetu katika maeneo haya he wants to bring recovery urejesho maana kile alichoambia wana wa israeli anatuambia sisi hata leo hebu sikukupatia hiyo lakini niwekee hapo wagalatia nafikiri t na taati9 mstari hukoama nimeenda mbali huko na kama ninyi ni wa kristo basi mumekuwa uzao wa abraham na warifi kulingana na ahadi kama ninyi ni wa kristo mimi na wewe ni wanani kristo if ye be christ then you are seed and you are seed and oureabrahamnd yoaher If you belong to Christ then you are Abraham's seed and heirs according to the promise. Kwa kile ambacho aliahidi Ibrahimu Akahidi wana wana wa Israeli mpaka leo anawaambia nawapeleka katika inchi ya ahadi which is that country a place of abundance. Mahali kwa utele mahali kwa wingi katika maeneo yetu kifedha na maeneo mengine anatuambia mpaka sasa recovery recovery god wants to bring recovery. He wants to to bring bring he about wealth transfer anataka kuleta uhamisho wa mali kutoka ulimwengu huu mpaka kwa ulimwengu huu kwa watoto wake na kama kuna wakati neno la mungu limesema ya kwamba siku za mwisho kanisa litainuliwa na litajaa utajiri na litang'aa na watu watalikimbilia waende kanisani atakayeng'aa ni wewe na mimi atakayejawa na nuru na uwezo na utajiri wa kihekima na pesa ni wewe na mimi nyakati hizi so god wants to institute a massive wealth transfer kama vile alivyofanywa na wana wa israeli tutaona tu but it will only happen if you you are ready and you are willing itafanyika tu kama uko tayari na umeamua ama umekubali nataka niitaje mambo matano alafu nitamalizia pale kwa leo keys to techno. mambo ambayo ni tuyatilie mkazo tunapoangazia access to your financial liberty or freedom mambo ambayo ni baadhi yanaweza kuwa mengi lakini baadhi ti ya mambo ambayo ni nituyatilie mkazo katika kufikia kile kilele cha uhuru wetu tunapoongea kuhusu uhuru huu wetu tunaongea juu ya nini Because pengine pia hapo lazima tupaweke wazi pengine huye ni mwanafunzi nasema sasa mimi uhuru huo unaanza tabia ambayo utaanza nayo saa hii ndio utaendelea nayo mpaka uitwe shosho ama babu tabia na elimu ambayo utaipata sasa ndiyo itakubeba mpaka majira ama nyakati zile ambazo zinakuja katika maisha yako uhuru huu ni uwezo wa ku weza kutimiza mahitaji yako na mahitaji ya wengine uwezo wa kuwa na utele wa kuweza kutimiza mahitaji yako na mahitaji ya wengine na kushughulikia maswala ya watu wengine huu ndio utele uwezo wa kuweza kushughulikia yako na uwe na wingi wa kupita kiasi kuweza kushughulikia mwingine kulingana na neema na kibali ambacho mungu atawachilia katika maisha maisha yako jambo la kwanza ni lazima tutambue thamani ya msukumo wetu Recognize the value of your your motivation or your drive tambua msukumo thamani ya msukumo wako katika eneo hili msukumo wako ni upi what is the value of your your motivation or your drive towards this area ama katika sehemu hii ya uhuru wako wa kifedha ama kiuchumi mithali 2shii tt mstari wa nne thamani ya msukumo wako lazima ujue ni kwa nini kwa nini kwa nini ni kitu gani kinakusukuma unataka ufikie hapo ndio ufanye nini kwa nini Why? Why? kwa nini unataka ufike hapo ufanye nini ndiofanye nini usijitaabishe ili kupata utajiri hacha kujitegemea akili zako mwenyewe don't labor only to rich usijisumbue ama kujitaabisha ili kupata utajiri hacha kuzitegemea akili zako mwenyewe anasema what is your motivation kama yule bwana aliyesema nataka nivae suruali ya elfu ngapi saba na shati ya elfu ngapi kwani ukivaa suruali elfu mj haiko sawa hata nikivaa suruali ya elfu moja mia tano ama elfu mbili utajua ni ya elfu ngapi utajua kama iko na <laughs> <laughs> <laughs> eh, sasa weo ukivaa ya elfu basi kuna watu uvaa hata ya elfu mia tano hata ya mamilioni lakini ni wangapi ambao hata wanatembea uchi how many are naked so kama unaweza kugeuza hiyo yako ya elfu ya mia ta uchuku ya elfu 1 hiyo elfu mia 4 na 9isai ufanyie mambo mengine tama ni nini kinachokusukuma ni kitu gani Do you just want to rich in terms of wingi tu na ubaki hapo ama kuna kitu zaidi because tusipopata huo mwelekeo tusipopata ufahamu wa hiyo sehemu itakuwa kama kukimbiza upepo ndio sababu tunaambiwa hebu weka huo mstari mwingine tunaambiwa ya kwamba tusikimbize kitu ambacho hakuna tusikimbize kitu ambacho hakuna hiyo mithali nyingine hiyo next ni gani yes uh-huh. 23, yes es sion ndio hiyo yes je utavikazia macho vile ambavyo si kitu maana bila shaka mali hujifanyia mabawa kama tai arukaye mbinguni huko kwenu mzee pita huko mbuzi kuna watu waliokuwa na pesa zamani na sasa hawana unawajua walikuwa na maduka mengi mengi mengi na magari lakini saizi hakuna hata moja basi pesa ilifanya nini mabawa ikaruka pesa inaruka inaenda pale mahali ambapo inatunzwa pale ambapo watu wanajua jinsi ya kuitumia inaruka inaenda ina hii inaenda inasema Baba. inasema i came but my time to go has has come because inasema e unielewi unielewi niende kwa watu ambao wananielewa na wanajua jinsi ya kufanya nini ya kunitumia kuna kuna siku nilifundisha zamani nikasema characteristics za pesa pesa pesa hii karatasi ukiangusha hapa chini na huwa mi napenda kufundisha viturili na pengine ukikua macho by the end of bzangu nazapata kitu ya kwenda ku nini kukula mabolingo hii pesa hii ukikunja kunja ukitupa pale unajua pesa haiongei hata mtu akiikanyaga nakanyaga tu na anaenda si ni ukweli mahali iko neither good nor bad Netuanga neutral yaani iko tu lakini mkononi mwa mtu ndio anaipatia nini thamani brand thamaniiunataakuikimbilia lakini mkononi mwa mtu ndio inapata nini thamani yake pesa huwa inaangalia yule mtu ambaye ametambua thamani yake na anaipatia thamani vizuri hapo itakaa kwa sababu pesa iko na tabia tabia inapewa na mwanadamu ah, umeitoa haraka hiyo huo mstari so kwa nini kuweka macho yako kwa kitu ambacho sicho yani anasema toa macho yako kwa pesa je utavikazia macho vile ambavyo si kitu maana bila shaka mali yani kwa hakika that is a, a sure thing hiyo sure ni kitu lazima inafanyika inafanyika na ujua mwenye aliandika hii ni nani Who wrote this hii hiki hi, kitabu nani naninyakati eh, hizo kuna mtu alikuwa na hekima kumuliko huyu bwana kulikuwa kuna mtu aliyekuwa na mali kuliko huyo bwana ni kitu gani hakuona kama ni pesa aliona hekima aliona hata wamama aliona sasa yeye ndio anatupatia sisi mawaidha anatuambia toeni macho yenu ili ndio mfike uhuru wa kweli toa macho yako kwa pesa unasema ah unasemaangalao mimi tu nikapata tu yani unajua viwango vyetu ni tofauti kuna mtu anasema hata umepatia mtu mia moja peke yake anapiga magoti anasema mungu wa mbinguni anaomba maombi yake yote hicho ni kiwango cha mtu anasema mi nikapewa tu elfu mia moja leo hii ah, haki. Haki. tabu zangu zote zitafanya nini zitakwisha mwingine anasema nikapewa milioni moja leo hii hakitabu zangu zote mwingine anasema milioni kumi viwango viko tofauti kulingana na malengo tuliyo na kulingana na mitazamo yetu na kile ambacho tunataka kukifanya lakini ili ndio tufikie maeneo hayo kwa uzuri tuzingatie hii so kama tutoe macho kwa pesa lazima kuna mhali tutaweka tutaangalia tu hapo mbele tusiviangalie vitu ambavyo sivyo kwa sababu kwa hakika pesa humea mabawa na huruka ikaendwa kwa wengine ambao wako na uzoefu wa kutumia pesa don't spend time chasing the wind kwa sababu hiyo ni bure jambo la pili Mesela mambo matano sasa huu wakati wangu ulikuwa umekuliwa kidogo so nafikiri nikienda mpaka mpaka hapo kwa half past ni sawa. <laughs> okay. ni lazima jambo la pili ya kwamba kuna njia there is a way out na kuna msaada there there is is a a way way out out you must know that there is a way out in every time and the situation kuna njia There is help do not be usiwe kama wale wana wa israeli ambao musa siku moja akawa anataka kuwasaidia ilienda mara ya kwanza baada ya mungu ku, kumwingiza kitu katika moyo wake ya kwamba kwambaa wewe sio mfarao ulikulia kwa farao ili nikufundishe na ufundishe njia za ufarao na njia za wamisri ili ukomboe wana waisraeli katika mikono ya hawa wamisri lakini akajua ya kwamba yeye kumbe si hao yeye ni tofauti na akaanza kufanya kazi kulingana na msukuma wa moyo moyo wake kutembea tembea kule kwa wale watu wake siku ya kwanza akakuta watu watuwawili wanapigana walikuwa ni watu gani wale walikuwa ni wa wamisri wawilik okay. alikuwa ni they were different mmisri mmoja e, yes e, najua anataka pia wanafunzi wa bibilia na akafanya nini akauwa nani akaua mumisri eh? na akamu- kamuzika huko e, akamwingiza e, alifanya kila kitu yeye alikuwa ndi aliua akafanya ibada ya maombi na mazishi na kila kitu na akafukia na nstori kadhaa lakini habari ilifika kule siku ya pili akaenda akakuta wa waisraeli wawili akawa anataka kuwatenganisha wakamuuliza ni nani aliyekufanya kuwa hakimu ni nani aliyekufanya wewe sasa huwe ndio mkombozi wetu ni nani watu ambao wako na shida lakini hawajui ya kwamba hiyo shida iko na msaada wake akamwambia bosi hiyo story unakuja nao ya kutusaidia hatutaki wachana na sisi ukikaa kwa utumwa kwa muda mrefu ukikaa kwa giza kwa muda mrefu sana alafu taa iwasho kwa gafula macho yataanza kusumbua mpaka uzoee nini mwangaza ukikaa kwa giza ukikaa kwa matatizo kwa muda mrefu unayazoea mpaka unajibatiza unayaita matatizo ya fulani tabu ya fulani kwa sababu umeyazoea sasa hawa walitaka wakamuuliza waka, waka oh ulichofanya jana tulisikia Eh, tulisikia kwa hivyo wachana na sisi na habari hiyo ikafikia pia farao na alipojua kama amefika kwa farao akaamua kufanya nini kutoroka There is help kuna nini kuna msaada lazima ujue ya kwamba kuna msaada vyarizawei jambo la tatu jambo la tatu tambua umuhimu wa wakati tambua umuhimu Wawakati na uwekezaji. Recognize the value of time and investment in the process of wealth creation. Tambua umuhimu. Wawakati na uwekezaji. Tambua umuhimu. Wakati na uwekezaji. Tuko katika kizazi ambacho. Hakitaki. kungojea wakati utimie we are in a generation that is impatient has no time to to wait and you want to arrive at your area of freedom lakini hautaki kupatia wakati hata yesu hata bibilia linasema neno la mungu katika utimilifu wa wakati in the akat ndio yesu kristo akazaliwa yesu kristo aliyekuwa ametabiriwa na manabii waliongea kwa miaka na miaka but when the the the time time came in the fullness, in the process of time, wakati ulipotimia na katika huo wakati kuna kuwekeza sasa ukichanganya hayo mawili yanasaa kitu katika huo wakati kuna kuwekeza na baada ya muda kuna matokeo na hayo matokeo ndiyo yatakufikisha katika haye, yale maeneo ambayo unataka mimi huwa inapofanya utafiti wangu mwenyewe huwa naangalia nachambua maamuzi yangu Do you ever your decisions chambua maamuzi yako yale ambayo umeyafanya katika maisha yako ukitaka kuwa na hekima katika maeneo fulani fulani lazima ujifundishe kutokana na maamuzi yako uamuzi mbaya tafuta somo ndani yake na ujifundishe tafuta nini somo funzo katika hayo maamuzi nilipoajiriwa kazi na benki fulani Nika... tuliajiriwa watu wengi tulienda kufanya interview karibu watu mia tano walikuwa natafuta makarani tukaenda zaidi ya watu mia tano na wakachukua kama watu mia moja na hamsini na mi nikapatikana kuwa mmoja wao so katika ile branch tuliyotumwa ule nairobi mimi nilikuwa nimeomba nikasema mungu ukinipatia hii kazi usinipeleke mombasa usinipeleke coast sitaki coast kwa sababu <laughs> nilikuwa nimeona vinye, vinye, vinye, vile ndugu yangu mmoja my m brother alikuwa anataabika heye anakaa kilifi kila mtu kila mchonyi wa hiyo mbari atoke chumani atoke tezo atoke mwarakai atoke banarasalama atoke wapi akiingia tu kilifi stop stop ni stop, wapi stop over hapo hata kama hana shughuli ya mwanya ya kufanya kilifi akuje arudi cha simba hata rudi anaenda wapi Ay, mpaka huyo bibi yake akawa ya amechoka sitaki ku- unajua nimesema tujifunze katika maamuzi yetu yetuskumoja nimetoka shule sasa yeye mwenyewe amesema mpitie hapa kwangu huyo ndugu yangu tumepitia hapo kufika hapo akanambia uh, washa jiko tupike chai bibi ako ndani ya, ya chumba chake aliposikia akasema hakuna jiko itawashwa hapo e akaniambia nimesema washa simi nafuata ndugu yangu kumbe nyumba si ya ndugu yangu mi nikawasha jiko mama alitoka kwa chumba chake cha kulala akaenda kwa mtungi wa maji akachota maji nini nini jiko akasema ya kupika chai nini? imeisha hiyo tuka nayo na tukakaa kamasa nyingine lunch imefika tupike n sufuria ikachukuliwa sufuria nini sasa nikawa nimejifundisha hayo na mengine nikasema mimi usinipeleke huko nikae huko mbali Kai, mbali kae wapi mungu nime baunimemwambia nairobi kwenda mbele kini Nikis, sikurudi nyuma naye akaniweka wapi nairobi Anikaka, nairobi nikakaa arobikakaaairb so, tukashikana na vijana watatu tukasema tuchange kila mtu elfu tatutatu tatu, kila mwezi tukafungua account very new kazini tukafungua account watu watatu kila mtu ngiri ngapi tatutatu so see, mimi na mwingine tukaweka lakini watatu akawa haweki tena anasema simoni ile pesa hasa wewe hujatoa tena unataka tukutolee tukupatie wewe hey baada ya miezi mitatu tukasema tufunge hii akaunti tufunge hii akaunti tukafunga akaunti nikachukua pesa yangu naye akachukua pesa yake yule mwingine yule watatu wakuna kitu ameweka sasa hekima haikuwa ya kutosha kwangu kwa sababu si tungemtoa huyu tutafute mwingine tuweke ndani na tuendelee nataka unipigie hesabu miaka ishirini iliyopita elfu 9 mpaka sasa ingekuwa pesa ngapi l9 kwa kila mwezi miaka ishirini na lakini piga tu ishirini ni pesa ngapi yeah. almost yeah. na sasa ujue mimi ni mtu wa, wa mahesabu hiyo pesa iwekwe mahali ambapo inazaa asilimia kumi kila mwezi ama kila mwaka kila mwaka the compounding factor ahsi mnasoma compound nyinyi watoto mmekaa hapa baadhi yenu compound nini interest eh? mnajua hiyo hiyo compound compound interest interest isaac unajua compound interest. the power of compounding yaani uchukue kuku kukutage mayai hayo mayai yaanguliwe usiyale yaanguliwe wawe vifaranga uchukue hayo makoo hivyo vifaranga viwe makoo tena vizae Usi, usikule watoe mayai tena vifaranga tena vizane mpaka karibu mara tano ndio uanze kukula si so, utakuwa na kuku wengi sana hiyo ndiyoopi so nikawa ninajiuliza kama ningetoa tungetoa huyu mmoja tuweke huyu mwingine na tuendelee na tuiweke mahali tusiguse mahali asilimia kumi tu kila mwaka na ikae huko miaka ishirini na mitano tangu nilipotoka huko mpaka sasa ningekuwa pesa ngapi time and hiyo sio rocket science siyo nini rocket science ya kwenda kwa moon kama ya musk hapana hiyo ni simple simple nini anaambia vijana nyie ambao mnafanya kazi mmeanza tu kuajiriwa kufanya kazi leo na unakimbilia si investment Najua sio investment sio hiyo si uwekezaji thamani ya wakati na uwekezaji kwa sababu sikujifundisha kwa uamuzi huo miaka iliyo kama miaka kumi baada ya uamuzi huo ni mimi nilikuwa na tabia ya kufomu v- magroup tu nikaform group nyingine nikaiita million klabu ya milioni ngapi nia yangu ilikuwa nipate watu kumi kila mtu atoe milioni ngapi moja moja iwe ndio mtaji wa kuanzia kufanya nini biashara na nikapata watu kumi sasa yule mjamaa aliyenitatiza mara ya kwanza He found his way again back to this group huko sikujifundisha wisdom. wisdom na unafikiria alitoa pesa hata shilingi moja na wengine wetu hapa kuna watu ambao walikutatiza mara ya kwanza ukampatia uka, ukamfungulia mlango mara ya pili amekuja amekusumbua mara ya tatu funga milango kwa watu kama hao if you want to arrive at your place of wisdom financial freedom unafungulia mtu anakusumbua kwa biashara hii mama mama fulani fulani chama hiki anakiangusha tena unaenda area b huyo funga milango mtu you will not arrive you know what hiyo chama yetu watu kumi ilikuwa ni chama ya kununua mashamba peke yae kama ile ya, sinya, kinyo, sinya, ile ya ya wakikuyu we from the kikuyus pastor bishop kununua mashamba land buying companies we only one yake yake eka eka moja moja miaka yote kama kumi na tulinunua milioni moja sazi mefika kama milioni sab milioni nani. but only one. only one one watu wa kututatiza huyu alikuja akaleta na wenzake wa kutatiza hebu tusome mahali hapa a ndio ile inafika tutaendelea tu <laughs> tambua umuhimu wa wakati na uwekezaji time and investment niko na mifano mingi sana ya kuwaambia tukimaliza so, takuwa nimewaambia mambo mingi ya maisha yangu I hope you umetuwekea ile kutoka hiyo uh, hiyo wachana na hiyo tuende kwa mwanzo ishirini na sita hiyo tu wawekee watasoma wenyewe kutoka mbili kumi na moja mpaka kumi na nne ile ya musa alipojaribu kusaidia watu na watu wakakataa kusaidiwa kutoka mbili kumi na moja mpaka kumi na nne lakini ile tunasoma ni mwanzo ishirini na sita kwanzia mstari wa kwanza mpaka kumi na nne ikawa njaa katika nchi hiyo mbali na njaa ile ya kwanza iliyokuwa siku za abrahamu isaka akamwendea abimeleki mfalume wa wafilisti huko gerar bwana akamutokea akasema usishuke kwenda misri kaa katika nchi nitakayokuambia kaa ugenini katika nchi hiyo nami nitakuwa pamoja nawe na kukubariki maana nitakupa wewe na uzao wako nchi hizi zote nami nitakifanya imara kiapo nilichomwapia abrahamu baba yako nitazidisha uzao wako kama nyota za mbinguni nami nitawapa uzao wako nchi hizi zote na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibarikia kwa sababu abrahamu alisikia sauti yangu akayahifadhi maagizo yangu na amri zangu na hukumu zangu na sheria zangu isaka akakaa katika gerari watu wa mahali hapo wakamuuliza habari za mkewe akasema ni dada yangu huyu maana aliyogopa kusema ni mke wangu watu wa nchi wasije wakamua wakamua kwa ajili ya rebeka kwa maana alikuwa mzuri wa uso ikawa alipokuwa amekaa huko siku nyingi abimeleki mfalme wa wafilisti akachungulia dirishani akamwona isaka anacheza cheza na rebeka mkewe abimeleki akamwita isaka akasema lakini huyu ni mkeo mbona ulisema ni dada yangu huyu isaka akamwambia kwa sababu nilisema ni sife kwa ajili yake abimeleki akasema ni nini hii uliyotutendea labda mtu mmoja wapo angalilala na mkeo bila kufikiri nawe ungalitutia hatiani basi abimeleki akawaamuru watu wote akisema amugusaye mtu huyu au mkewe lazima atauwawa mwaka huo isaka akapanda mbegu katika nchi ile naye akapata mavuno mara mia zaidi bwana akambariki na mtu huyu akawa mkuu akazidi kustawi hata akawa mkuu sana akawa na mali ya kondoo na mali ya ng'ombe na watumwa wengi haa wafilisti wakamuhusudu isaka isak kulikuwa wakati wa kiangazi na kwa sababu alikuwa amejifunisha kutoka kwa baba yake zama zile za baba yake kulipokuwa na ukame kama sasa hivi kuna ukame kuna ukame ukame wa mvua ukame ni m- m- kule kulikuwa m- nyasi sasa ni mchanga mtupu kama wewe ni mfugaji unaelewa kama wewe ni mfugaji unaelewa tunanunua nyasi nyasi gunia moja mia mbili ama hata mia tatu na uko na umejaza ng'ombe hata hawana idadi ndio utajua kuna ukame hata mifukoni kuna ukame wapi na ukame huwa ni wakati ambapo mungu anazungumuza kitu mungu huwa anazungumza kitu alisema ya kwamba aliwapitisha jangwani nyikani na matatizo ili aguse mioyo yao ili azungumze kitu kwa hawa wanadamu vitu vinaruhusiwa vifanyike isaka akawa anataka kuenda nchi nyingine akaambiwa hapana kaa hapa sasa nataka uangalie katika mstari ule wa wa sita nafikiri mungu akaja akazungumuza na isaka ule mstari wa sita akazungumza na yeye god came and gave him direction Aa, siwa sita, na, hapo nyuma verse, verse number pili mungu alikuja akamwambia katika hali hii kaa hapa bwana akamtokea akasema usishuke kwenda misri kaa katika nchi Ka. need His direction kile tunahitaji ni mwelekeo tunahitaji ni sauti ya mungu tuisikie katika hali hii what is god saying mungu anasema nini ni watu ambao watamuuliza mungu hali hii ni ngumu inatutatiza lakini unasemaje what what you you saying unasema nini what are you saying mungu akamutokezea isaka akamwambia kaa hapa na alipoambiwa when he was given direction akaamua kukaa sasa ni watu ambao watatafuta mwelekeo na wakipewa mwelekeo watatii na watulie na isaka akatulia na alipokaa gerar aliambiwa nchi ambayo nitakuonyesha watu wanahama wanaenda marekani na bado hawatoboi maana hawakusikia sauti edindiia watu wanaanzisha vitu hawakusikia sauti je uliongeleshwa na mungu has god given you direction ya kutoka katika ukame huu unajua hata sasa kuna watu wanatajirika katika ukame huu unajua hivyo There are people even today who are increasing and katika ukame isaka alipotulia na ndio akapanda na alipopanda mwaka huo huo akavuna mara miangapi fold in the same year in the time of drought wakati wa ukame acha nimalizie hapa hizo namba zingine ziko mbele tuko na nyinyi tu bado kwa uwezo wa mwenyezi mungu kile tunahitaji ni sauti ya mungu watu is his leading swali yes, ni are you in a position to mungujeswaini ama umejawa na mahanga iko mahanga ikoa ya yeah? io anayofanya mwanadamu fanya nini kwa are you able to faaiia unaweza kusikia kweli kanyw hia na ukisikia utatii na ukitii anakupatia anakuambia panda sasa na anakupatia ujuzi na mwelekeo wa kufanya kile ambacho anataka ufanye wakati huo ili ndio uweze kuvuna wakati wa ukame wakati watu wanalia wewe unavuna why because you heard. And you and have acted amen tunaenda mahali naamini ya kwamba tunaenda mahali ni naamini ya kwamba tunaenda mahalisa wacha tuende pamoja na wacha mungu atufikishe katika yale maeneo ya uhuru wetu katika mambo ya kifedha na kiuchumi mungu awabariki sana