attitude ni mtazamo attitude ni mtazamo perspective attitude ni vile ambavyo unaona vitu unaona mambo unaona watu attitude is how you see things. how you see people. How you see see things watuiow youseetis o yousee eople o situations how you see in your life. what to, you, what comes to you. vile ambavyo unajitokeza katika hali yoyote ile inayokuja katika maisha yako uwa ni mtazamo jinsi ambavyo unakabiliana na hali ya maisha ya kila siku jinsi ambavyo unahusiana na watu na jinsi ambavyo changamoto zinakuja na unakabiliana nazo hua ni mtazamo ulio nao na nataka tu tuangalie tu kwa kifupi unaweza kuwa ni mada ambayo iko na upana na urefu lakini tutaangalia tu kwa kifupi na tuangalie mifano michache katika bibilia ili tuweze kujifundisha kuhusu mtazamo unaostahili your attitude is either positive or negative ayani ni mtazamo chanya ama mtazamo hasi chanya ni positive hasi ni negative hata sasa najua ya kwamba kuna mambo mengi ambayo yamefanyika katika maisha yako many things have happened in your life as a person kama mtu binafsi na pia kuna mambo mengi yamefanyika maishani mwetu kama kanisa kwa mfano kama taifa la kenya ama kama kaunti ya kilifi mambo mengi lakini swali ni tunajitokeza na gani mtazamo wetu ni upi kwa hivyo nataka tu nijibu maswali matatu katika muda huu mchache tuliyonao The first question will be what is attitude? Mtazamo ni Swali la pili ni how is attitude created? Mtazamo huu unajengwa na How is attitude created? Na swali la tatu ni is attitude important? Je mtazamo ni muhimu? Is attitude important? Those three questions. Hayo maswali matatu. swali la kwanza ni mtazamo ni nini swali la pili ni mtazamo wa mtu unajengwa na nini na swali la tatu je mtazamo wa mtu ni muhimu katika maisha yake na naamini katika hayo mungu atapata nafasi ya kuzungumza na maisha yetu so what is attitude mtazamo ni nini wale wazungu wanasema ya kwamba attitude is inner feelings. Inner feelings that are exhibited through our behavior hisia za ndani zinazoonyeshwa na matendo yetu ama jinsi tunavyoshughulikia mambo katika maisha yetu Our actions Inner feelings hisia zilizo ndani zinazojitokeza katika matendo yetu i i may not know what is in your your heart but I will know it action sitajua kilicho ndani ya moyo wako lakini kupitia matendo yako nitajua kilicho ndani ya moyo wako Inner feelings mwingine akasema ya kwamba attitude is the kwambaira kiooni kioo ambacho tunakitumia kuona dunia jinsi ilivyo za mira na hicho kioo kwa wale ambao munaendesha magari ama mumeendesha ama tu ukipanda gari wakati ule kumenyesha sana utaona dere, dereva anaweka nini anapiga waipa kwa sababu anataka kuona kilicho mbele ya mbele yake na asipoweka waipa ili ndio aweze kupangusa kioo vizuri hata aona kilicho mbele yake na huenda akaingia kwa shimo ama akasababisha ajali so mtu analinganisha mtazamo wa mtu na kile kioo ambacho anakitumia kuona watu kuona dunia kuona maisha yake na imani yake katika bwana kioo zamira kwa hivyo basi kila mtu ako na mtazamo wake everybody has an idha ni nzuri ama ni mbaya nikawa naongea na mtu juzi <laughs> baada ya baada ya matangazo ya uchaguzi wa rais kufanyika huyu bwana akawa ananiambia mimi nimeamua nikamuuliza umeamua nini nimeamua ya kwamba kuanzia leo kuna maduka ambayo sitawahienda kununua vitu kuna vinyozi zitawahienda kunyolewa tena kuna marestran sitaenda kukula tena ah, kamuliza haya yote ni yakina nani akaniambia ni ya kabila fulani sitataja kwa nini kwa sababu wametuonyesha ya kwamba si watu wazuri hu imtazamhuo ni, mtazamu. ni yes. That's an attitude Because something has happened contrary to what you expected you block your mind and you are saying everybody from this community is bad that person is terrible is a liar cannot be trusted but is it true no It's not true ni never again ndugu usikuwe sana life is not that serious as you are saying. Huh? Go easy. Enda pole pole. This is an event which has happened and it will repeat itself after every five years. Kama umuzima, mpaka ufike miaka miyamoja, my friend. Takua baduwe ni binadamu kwele ama takua Because leo ni community hi, umesema sitaenda. na sasa kama ni kanisa je utasemaje uta inshort anasema hata kanisa ambalo linaongozwa na mtu wa kabila hii sitaenda tena alafu baada ya miaka mitano ibadilike ni kabila nyingine je uta makanisa yote utayamaliza because ya nini mtazamo ulio uliona pale wa afilipiafilipi2 mstari ule wa watan iweni na nia hiyo hiyo ndani yenu ambayo ilikuwamo pia ndani ya yesu kristo weka kizungu let this mind be in in you which was also in christ jesus These are susaanisiuu kama unaweza ukaipata naitwanga n that translation hiyo translation hiyo naitaka kama mtaipata nsbwo na unatafuta uh -huh. oh, yako okay sawa tu <laughs> msikuwa nataka hiyo lakini ni sawa tu have among yourselves the same attitude that is also yours in christ jesus have among yourselves the same attitude that is also yours in christ jesus i wanted that translation here which is substituting mind with muwe na nia kama hiyo iliyokuwa ndani ya nani ya yesu the version version i wanted was new american standard but ni sawa hii pia esu hii inasema nini in your relationships with one another have the same sameminse Christ jesus this isvs ama mstari huu i want it to be our point of reference hiwe ndiyo kifungu ambacho tutakiangalia kama mfano kuna vitu vilivyo ndani ya yesu kristo vinavyohusiana na mtazamo aliyokuwa nao maishani mwake na ili nasi tuweze kunavigate through life. We need to see him as an example tumuone yesu kama mfano na tutaona ni baadhi ya mambo gani haya ambayo yametajwa ndani ya yesu kristo oouse ni mambo ni mengi lakini in relation to attitude near mindset attitude mtazamo aliyokuwa nao mtazamo kuhusu maisha mtazamo kuhusu matatizo mtazamo kuhusu marafiki mtazamo aliyokuwa nao mtoto ulikuwa ndani ya yesu kristo tunaambiwa muwe na nia kama hiyo akili kama hiyo wacha nitaje tu hilo swali la pili nitataja tu i want to explain baadhi ya yale mambo ambayo yanajenga mtazamo wa mtu just mention them nitayataja tu some of the things that build our attitude especially either iwe negative chanya you n know, chasi ama positive, chanya najua hayo maneno lazima tujifundishe pia lugha lughamsamiatilk unajua hiyo positive attitude inaitwaje kwa kiswahili unasikia hasa umejifundisha leo msamiati jambo la kwanza nimesema nitataja tu ili ndio tuokoe masaa the first thing about attitude is your personality jinsi wewe ulivyo na kila mtu aliumbwa tofauti everybody is different hata kama ni identical twins wanakuwa si si ni kweli mama makena ni kweli because useiny watumlio in the medical field can kan te usmo chisi wengine ni laymen hatujui sana so even if ni identical twins they are still different as different as as stieae asyoufinerprin ndio kwa sababu tukienda kwa polisi kama umeshtakiwa especially with the criminal cases kitu cha kwanza ni kuchukuliwa nini Prince. kwa sababu ieprint zako na zangu ni tofauti they identify you na ndiposa pia katika maumbile yetu na jinsi tulivyo tuko, tofauti. So your personality. jambo la pili your experience mambo yale ambayo umeyapitia ama mambo yale ambayo umekabiliana na youexpeienewill you and will make your attitude vitu vile ambavyo umevipitia aidha vitajenga attitude yako iwe nzuri ama iwe mbaya your association watu wale ambao ume patana nao kuanzia kwenu eh. kuanzia nyumbani kwenu kuanzia wazazi wako ndugu zako marafiki zako washirika wenzako watu unaotembea nao unaosoma nao unaoishi nao association They will build your positive or negative jambo lingine Beliefs. ni mambo gani unayoamini unaamini nini what do you unaamini nini kama mkristo imani yako ni kwa yesu kristo na kuna vitu ambavyo utaviamini kwa sababu ya imani yako ndani ya yesu kristo hivyo vitu vitajenga mtazamo wako As a believer, one, some of the things that we believe in, which you ought to believe in is that a believer is always a winner. ameokoka ni ni ashinde kila will you fail sometimes? The answer is yes. Lakini bado mutazamo wako unakwambia ya kwamba mimi ni nishinde and therefore utajitokeza tofauti hata kama wakati mwingine vitu vitaenda muramu. what do you believe ukiona mtu ambaye anapenda kuokotaokota vitu vya watu go back to o anaamini nini what ii mtu ambaye anapenda kuokotaokota vitu vya watu go back to anaamini nini inajenga mtazamo wake na kuokota hata ni kwa ofisi pia tunaokotanga vitu kwa ofisi pia tunaokota vitu na tunatembea navyo jambo lingine ni choices maamuzi yanajenga mtazamo wako choices maisha ya mwanadamu ni maamuzi maisha ya mwanadamu ni maamuzi maamuzi kila kitu unaamua mwenyewe everything is about you deciding hata jinsi vile ambavyo utarespond kwa kitu ambacho kimefanyika maishani mwako utaamua mwenye mwenyewe unaweza ukajitokeza kwa hasira ama ujitokeze kwa utulivu na kwa upole wa moyo kwa sababu umeamua ndio kwa sababu kila mtu ana tofauti na ni maamuzi anafanya hayo ni baadhi ya yale mambo ambayo yanajenga mtazamo wetu jambo lingine ni vile unavyojifikiria wewe mwenyewe naitwanga image vile ambavyo unajifikiria wewe mwenyewe itajenga mtazamo wako what do you think about yourself unafikiria nini kukuhusu wewe mwenyewe what do you think about kama unafikiria ya kwamba wewe kwa sababu hauna masomo ya kutosha kwa hivyo haustahili kuongea mbele ya watu mtazamo wako utakuwa wahofu kuhofu na kutojiamini why because you believe you believe are not adequate kama unafikiria wewe ni mjinga if you think you are ful mtazamo wako utakuwa ya kwamba wewe ni wa kiwango cha chini kwa hivyo huwezi ukafanya kile ambacho ungekifanya and that is your attitude towards yourself because of what you think about Yourself. na mimi najua kila mmoja wetu hapa ako na mtu ndani yake anaitwa critic kila mtu ndani yake kuna mtu anaishi ndani yako anaitwa self critic huyo ni yule mtu ambaye hata usipotuambia wewe mwenyewe unakaa unajiambia aki mimi ni mjinga sana huambiwi na mtu unajiambia mwenyewe haki kwa hakika mimi ni mjinga sana ninge- ningewezaje kufanya maamuzi kama haya i must be stupid you you tell yourself nobody is telling you. hata yale ambayo watu wanakuambia ni afadhali kushinda yale ambayo unajiambia your your perspective and your attitude unasema kama vile tu musa alipoitwa na mungu akiwa kule jangwani akaambiwa sasa wewe nimekuchagua na ninakutuma uende ukafanye namna gani uende ukaokoe na ukakomboe watu wangu akaanza kutoa sababu were issues about himself akasema ya kwamba ayamastamara siwezi nikaongea kwa ufasaha so hiyo ilitengeneza mtazamo ndani ya moyo wake ya kwamba siwezi ongea mbele ya, wa? ya watu i am inadequate and there there must be there was a voice in him sauti ndani yake inamwambia ya kwamba wewe hufai wewe hustahili you cannot That is what we think about ourselves. the self critic anakuambia ya kwamba unajua ni kwa sababu ya kujifanya sana hasa angalia haya yote yamefanyika and thats why sometimes watu hata hujinyonga kwa sababu some of the things that will lead you to take such kind of actions self image jambo lingine ambalo nataka kulitaja ni ni baadhi ya mambo gani ambayo ni vizuizi things that challenge our attitudes things that are obstacles mambo ambayo ni vizuizi katika kujenga mtazamo i'll just mention them also Ntayataja tu ili nisichukue wakati before i go to the final part ya mambo ambayo ni kama vizuizi kama pingamiz. they challenge our attitude jambo la kwanza ni discouragement discouragement kuvunjika moyo. discouragement discouragement kuvunjika moyo na eh, kwa ishara ya mkono is there anybody who has never been discouraged here Let me see by a show of hands kwa ishara ya mkono kuna yeyote ambaye hajawahi vunjika moyo anybody who has never been discouraged in his life or her life nione kwa ishara ya mkono okay who has ever been discouraged nani ambaye ameshawahivunjika moyo katika maisha yake ameshawahi kwa, isha, kwa ishara ya mkono nione so all of you are candidates including me i am a master candidate And that will challenge your attitude when you are the people it could be kama ilivyofanyika kwa elia mtumishi wa mungu na kwa sababu ya yale aliyoyapitia nakutishwa na jezebel kwa maneno tu kwa maneno tena jezebel hakuongea na yeye ana kwa ana alitumana you heard from a third party not even him or her you akaanza kutoroka He na mungu alipomuuliza akasema mungu unajua i am the only one mimi peke yake ndiyo nimebaki mimi peke yako wale manabii wengine wote mimi ndio nimebaki ninayekutukuza kuhe And because I am tired, I want to die. I want to die. Nataka kukufa. Si wakati wakati yambapo moyo, unaanza When you are discouraged, you start saying, "This life is unfair." And who told you life will be fair? The only one who is fair is God. Life will never be fair, and it will not be easy. unasema kwa nini why me and why not you dont ask why me why not you kwa nini isiwe wewe awe mtu mwingine unasema i wish i wish nisingekuwa hai ili nisiyaone haya thats an attitude kuwa ni mtazamu why i am discouraged I feel like I cannot go on anymore. kuendelea tena. I cannot go on. Let it. It's over. It's over. It's over. In a marriage situation, sometimes we annoy one another. Wakatu me kasirika unawazani katika moyowako ata wakatu me kasirika kama huonge it's an attitude. Kneel by mouth. It's an attitude. It's an attitude. I'm discouraged. I'm tired with this thing. This thing cannot work. This thing should be over. Unasema now I will show him or her. Two weeks. No talking. No talking. That's an attitude. A negative one. I'm discouraged. Elijah was a candidate. The other thing is Nataja to change. Change. Mabadiliko the only constant in life is change of course i know lihubiri hapa. tulipo tulipo funguliwa ya ya kwamba the only the key in your life is god the only constant in your life is god but now i am saying change is a must and is permanent i mean change is forever will happen change will forever happen yaani mabadiliko sasa mambo yakibadilika unajitokeza na munagani mtazamo wako utabaki ule ule ama uko na msimamo no matter what happens i have a stand. change hata mili yetu kuna mabadiliko kila wakati tukiwa wadogo ni when we become older things begin to happen kama nilikuwa nawaambia watu wangu ya kwamba siku hizi baridi nanisumbwa mii nilikuwa ni master baridi mimi nilikuwa si lakini sasa paka nivae makoti na ma siyo mimi. It's a It's a kuna wakati uko na nguvu ya kufanya kazi na kuna wakati nguvu imeisha kama ni kazi inaisha What do you do? kampuni inafungwa utafanya nini biashara county kauntiinasema vibanda vyote line hii vivunjwe na vinavunjwa and that was the only source of your your what do you do you it will affect your attitude kuna wakati tuliona manyumba zikibomolewa kule when they were building i think this, uh, eastern sijui kama ndio hiyo ili inatokezea kabana kwenda mpaka ruiru huko manyumba zilibomolewa that was a change why because you are being uprooted from your house na unaambiwa na go and look for another place na ni nyumba umeijenga na mkopo you you borrowed money to build a house, 100 in a house in few minutes inakuwa people died watu walikufa collapse and you die 00 jambo la tatu problems matatizo yanapokuja utajitokeza na gani uta yachukulia na munagani. Discouragement and problems will go together. Zinaenda hand in hand. Kuna siku Unaamuka unamuka on a good day. By the time imefika jioni, you wonder how that day was. One bad thing after another. A succession of bad things. Unamuka subui, unaenda. kufika ukipanda matatu surual nashikwa na chuma sasa so, hii start now everybody hmm? <laughs> kama kuna siku nilikuwa naenda kazi iliua na aenda amevaa ngue nyeupe sasa tunakaribia kufika tu kwa s nishuke nipande matatu sijui mtu alitoka wapi ana ross mbele ya pikipiki alifunga break, tulianguka sote chini nilijaa matope kwa nguo sasa nikasimama nitafanya namna gani Sa, what do i do d nilikunja hiyo shati vizuri matope mpaka apa, mpaka hapa hapa nikasema naenda ofisi tu hivyo hivyo it your entire day alafu utoke hapo upande matatu hapo mbele imeshikwa na polisi how how do you behave? How do you you behave behave normally what happens in our day to day lives muwe na nia kama hii iliyokuwa ndani ya yesu kristo ambayo pia ni yenu ni nia gani hiyo tutaangalia kwa kifupi jambo lingine linginea uoga hofu fear challenge challenge your your last one is failure. failure kutofaulu Will challenge your attitude It will challenge your attitude. When you personalize failure as your own, you will have a negative attitude. When you allow failure to defeat you, you will have a negative attitude. If failure becomes your partner, you are definitely going to have a negative attitude. Therefore, ataka tukumbuke mambu haya. jambo la kwanza <laughs> jana nilikuwa naambia hawa nyumba kwa nyumba unajua pole kama uko hapa na unaendesha pikipiki ama unaendesha tuktuk pole sitaongea kwa sababu eh, unajua sometimes we have an attitude towards eh, this eh, and riders tuko na mtazamo tulionao na hata nyi najua mko nao pengine watu wa ukigonga mtu wa pikipiki nini kitafanyika wale wengine wote wa pikipiki watakuja kukuzingira na hawatataka kujua kama wewe ndio uko na makosa ama yule ambayo umemgonga ndio wako na na makosa na watasema hata pengine choma choma choma hiyo choma huyo mtu choma hiyo pikipiki ama ya gari yake na iye mwenyewe uchome and we know them ni watu ambao hawana, hawana uvumilivu mara nyingi si wote lakini wengiwao hawana uvumilivu and sometimes they are very rough hawabembelezi mtu so on friday nikatoka kwa ofisi nikapatana na tuktuk hapo nji nikamwambia bos nataka unipeleke nipeleke postaj ofisi yetu iko huko chini huko ukohuko chini uko. Umambia, Nipeleke GPO. Ngapi? Ah, hamusini, sawa, sawa. kufika hapo mbele nikapigiwa simu nikaambiwa kuna p nataka uchukue mahali fulani hapo sasa sasa eh, fanya hivi nataka nataka unipeleke nikachange nikamwambia unipeleke hivtanipelekeasiieee lakini nipitishe kwanza ost nichukue hiyo twende ni pesa ngapi ni mia. okay sawa sawa. so tulipofika hapo hapo hapo posta no maneno tukangoja Tuka, nichk hopo aapesangapi lofik noadakika sit saba Ndiyo, ngoja, hizo ni mbili nikasema mbili nikaambiwa hiyo ingine moja ipeleke kwa ofisi fulani so nikaambia huyu jamaa hebu geuza hiyo tuktuku ni nirudishe huko chini kwa ofisi fulani niende nika... hiyo report. jamaa akageuza kwa hapo tukarudi huko chini tulipotoka nikamwambia sasa ningojee hapa naenda floor ya tatu kwa hiyo ofisi ningojee hapa jamaa akangoja tu nikapanda huko juu nikashuka jamaa nei amenyamaza tu unafikiria una alikuwa anawaza nini kamwambia hasa twende sasa tukaenda mpaka stage ya malindi nataka nie nyumbani nikampatia unacheka hata mlikuwa ikampatia miaceataaimpatie mia ngapi mia mbili hiyo ndio ilikuwa sawa jamaa akasema ni sawa kamwambia asante ndugu yangu wambia sijaona watu kama nyinyi akasema ni sawasawa sawa i have never seen watu kama hao mimi sijawaona kumbe bado wanaishi eh? sijaiwaona mimi dilikuwa nawaambia hawa kuna bado kuna watu ambao That, an attitude ambaopisu ama alijua mimi ni pastor ast nasikuwa nimemwambia nime mii ni nani <laughs> alikuwa analipa fungu la kumi angesemabos hii ni pesa gani unanipatia kwanza angeniambia kama nitakungojea utaongeza pesa atakwambia utaongeza waiting fee si ni kweli hata ar waiting fee <laughs> so mtazamo wa mtu unatokana na kilicho ndani ya huyo mtu if you build the inside, if you you build inside travel in the inside in the right direction the outside will be okay nikamwambia nilimshukuru mara nyingi amwambia asante sana asante sana hii hiima pokea hiyo therefore remember number one, that attitude is your choice attitude is your choice mtazamo wako ni maamuzi yako mwenyewe utaamua whether that day will be good or bad nikiamka asubuhi na pengine niamke na kitu cha kwanza naulizwa maswali ambayo yananikoroga akili kwa kitanda nikitoka mi ndio nitaamua kama nikienda kwa ofisi nitatukana watu kuna watu wanaingia ofisi na hawasalimii mtu they they don't don't greet anybody they don't. an attitude anasema you know i have woken up on the the the bad side of the bed change the bed That you wake up on the right side. It's not how you woke up. It is you. You are the problem. It's not how you wake up. Don't, they will understand that I had a fight with my wife in the morning. A, what I, we don't understand. It's your problem. Sort your problem. solve your issues Don't create problems for us ukuje hapa ukiongeleshwa tu kidogo unalipuka kama moto ule wa volcano hapana your your issues sort your issues so that when you ndio so utaamua kama siku yako itakuwa nzuri ama itakuwa mbaya it is you hebu tuone hapa kuhusu yesu kristo mpaka 28 msitende neno lolote kwa kushindana wala kwa majivuno bali kwa unyenyekevu kila mtu na amhesabu mwenziwe kuwa bora kuliko nafsi yake kila mtu asiangalie mambo yake mwenyewe bali kila mtu aangalie mambo ya wengine yuweni na nia hiyo hiyo ndani yenu ambayo ilikuwamo pia ndani ya kristo yesu ambaye yeye mwanzo alikuwa yuko na namna ya mungu naye hakuona kule kuwa sawa na mungu kuwa ni kitu cha kushikamana nacho bali alijifanya kuwa hana utukufu akatwaa namna ya mtumwa akawa ana mfano wa mwanadamu tena alipoonekana ana umbo kama mwanadamu alijinyenyekeza akawa mtii ah, ah, meenda bio akawa mtii hata mauti nam mauti ya msalaba mambo matatu kuhusu yesu jesus christ hakuwa mtu wa ubinafsi selfless wakati wewe unajitokeza jinsi ambavyo unajitokeza umefikiria yule mwingine unajifikiria wewe tu unasema it is my right, my right entitlement to to be angry. i don't care how they they they will will feel see they can go to hell watu husema hivyo yes by jesus christ selfless ya kwamba chochote ambacho ninakifanya namfikiria yule mwingine Why? Imagine, and you see, attitude is contagious. It's a contagious disease. It flows. It is highly contagious and highly infectious. It's like a, a cough. Ngani <laughs> loo una sema uki kohoa una virus na tembea kwa hewa. So you are okipumuwa attitude yako una sambaza kwa tuengi ne. Wa na na check na ni kiona yule manasiasa neto amanda go. adgo anasema siasa eka kwa mapafu si mumeona hiyo clip usieke kwa roho ndio ukipumua inaenda na moyo wako unabaki salama protect your heart some people have put these things in their hearts ndio yule bwana ananiambia duka ya huyu mtu sikanyagi na kama siku hiyo that's the only shop with food you will die imagine maduka yote hayana unga hiyo duka la huyo mtu umpendi liko naunga utakufa. Will die. Why? Wapi. Amo, kwa is, kama mimi kwa nyumba niamke asubuhi nimekasirika siongei na mtu mtuio sure nyumba ya yaaawake li, na natakua nashida yes because of my attitude selfless jesus christ yesu kristo alitufikiria sisi hakujifikiria yeye so as you do whatever you are doing si ndio hapo tumeambiwa ya kwamba chochote ambacho tunakifanya tusijifikirie sisi we, our entitlements, our rights, it is me kwa nini mimi oh, oh, oh. Think about the other person. Think about the other person. Selfless. Jambo pili. Jesus Christ was secure. Secure. Una Secure. In kwamba. You see, we have insecurities to the extent that we feel challenged. you mutu encroach kwa your area, your territory. utaki kumwona ukiona mtu ni kama andaye kuingia katika maeneo yako na utaki aingie huko chunga sana no no no your your your line line line my friend don't don't cross this this space don't enter here this is only for the big boys. <laughs> not for the the the big big boys boys <laughs> boys not small so wanasemanga i want to chill with uko unasemabs chuna happy his yeah. <laughs> hata kazini kuna watu wanafikiria rt wewe huyu mtu ni wa kumalizwa huyu mtu transfer ans peleka yeye mbali na ofisi ya mkubwa take him far away from the because this one will eat into your influence yesu kristo secure in his father yesu kristo alikuwa na-alikuwa salama ndani ya baba yake alijielewa alijua ya kwamba mimi ni mungu he he he knew knew that that was god from the beginning he knew that. and therefore because alijua yeye ni mungu unajua kwa sababu wakati mwingine hatujielewi sisi ni kina nani ndio tunakuwa na wasiwasi tunakuwa na uoga na unaona kila mtu karibu na wewe kama adui the other one is a A threat to your position a threat to your office a threat to your influence. One influence wanasema tukiongeza watu wengi sana kwa kwaya na nimeona fulani anaimba nyororo kuniliko mimi huenda kawa choir master he will take my position yes so you become insecure tokeleta watu wengi kwa department I, for now you are the two of you tukiongeza watu watano we dilute your influence so unasema uh -uh, tumetosha department full house full house like sitaki watu wengine hapa huh? atitud yako ndio inakwambia hivyo mtazamo ulionao unakwambia hivyo but jesus christ was was secure there was no competition yesu hakuwa na competition It because mimi ni mungu na kesho nimekuwa mwanadamu sehemu yangu imeenda I irrelevant hapana you you you you remain because because you know know who you are because you know who you are na yesu hakusumbuka na hayo na akakubali akasema okay. ilizoke augoda jambo la tatu jesus christ was submissive alikuwa mtu wa kunyenyekea a negative attitude will have many things kutakuwa na pride arrogance inferiority but a a positive attitude is a submissive attitude is submissive ni mtazamo wa kunyenyekea mtu ambaye anawaza watu wengine na matendo yake atanyenyekea and submission is not weakness you know there is a group of women who have um, who have their movements the feminism movements wanasema mm. ya kwamba wanataka kuwa kama wanaume wanasema submission is slavery submission is slavery that's an attitude who told them but submission is not weakness si upungufu ni kuelewa ya kwamba ussio ni amri amri ni is is a command. Is a command command so if you want to have a positive attitude as jesus christ had unajua yesu kristo yale yote ambayo tunayapitia aliyapitia lakini kila wakati alinyenyekea kwa baba yake he always anajua hata shuleni <laughs> alikuwa ananiambia kuhusu kijana mwingine jirani yetu ambaye kijana amefanya makosa lakini amekataa makosa ameambiwa enda ukae nyumbani mpaka siku ile utakubali makosa ndiyo urudi amekaa how, how long nyumbani mwaka mzima and he was aa atabidi next year anasema sasa anasema sasa, sasa nimeanza kukubali now began to accept my mistakes but anasema pia hiyo shule siitaki nipeleke shule nyingine oh, so solve tabu uliyokuwa nayo uibebe uipeleke kwa shule nyingine you know if if your attitude is negative even if we transfer you from choir to ushering you will cause problem yes kama mtazamo wako ni mubaya tukikutoa kwa kwaya uende kwa and worship utaharibu tukutoe huko uende kuwa asha anasema sasa nimekubali umekubali ate shule akaulizwa fomu yako ilisema nini your form ulipofanya mtihani wako fomu ilisema shule gani godoma eh? godoma it shall be yes what you saw is what you do you want to reap what you did not saw huku panda mbegu ya majaoni so you go to where you planted your seed and that is the challenge that we have hana ile submission to authority kunyenyekea hata hapa kanisani kuna watu wengine wanataka kuwa sawa na sisemi wako <laughs> sisemi wako nimesema huenda ikawa si hapa kanisa hapa not here you you to challenge authority authority can't have a positive attitude if you cannot submit yesu kristo submitted to the authority of the of father hapaalinyenyekea kwa mamlaka ya baba yake And that is why, Ukendelea kusoma hukombele, in Asemekana ya kwamba, Yesu Christo. He was glorified. Ali tukuzwa, Akapewa jina kubwa la majina yote. So, a positive attitude is what will make that name that you want. The name that you want, to take away Ujulikane. tusiwe kama hawa mabwana ambao hata leo nikiattempt kusimama siasahata nikianguka hata nianguke niki ni kura naitwa nani honorable pastor patata naniawatatamwheshimiwaniliemt ni, nikapata kura moja ama hata sikuenda kwa nilishindwa kwa nomination then you carry around I'm no It is your actions that will tell us if you are honorable. So it is how you carry yourself. If you are selfless, if you are submissive, if you are secure in yourself, it will promote you. It will give you a name. A name to be envied. The name has followed you. Finally, wekazaburi zaburi, zaburi thahi na nn nimalizie hapo tu hayo mingine nitawacha kwa sababu ya wakati zaburi hahi na in kwanzia mstari wa kwanza usifikirie tumeokoka basi ufikirie work towards relationships towards many things in life for example oeam nikiwa college walikuwa wanasema hawa watu wa wasiu watu wa wasiu kazi yao ni kuomba tu sana kulia machozi mengi lakini kwa hawapiti what they they saying christians only pray and they don't pass exams na wengine walikuwa wanasema nyenyi wa kristo When I say, Sisibora tutu we will pass. No, you won't pass, my dear. You pray and read. Yes, you will not pass. Even if you call fire from heaven, tanguka, like any mitiani, romutakati, fataku and kia mutiani. That's an attitude. So, as Christians, Sisibora Christo. To summe to, you can read Yote, Mpaka Musho. btmi nitasoma mstari mitatu peke yake zaburi thelathini na nne mstari wa kwanza mpaka ishirin na ishirini na ngapi na mbili ye? lakini mi nitasoma mitatu peke yake nitamhimidi bwana kila wakati sifa zake zikinywani mwangu daima katika bwana nafsi yangu itajisifu wanyenyekevu wasikie na kufurahi mtukuzeni bwana pamoja nami na tuliadhimishe jina lake pamoja weka kizungu english any version that you have glorify the lord with me let us kizungui ah, ah. eh? ulikuwa umeniekea wapi ni hiyo 34. Eh? Let me confirm. Yes, Psalms 34. Weka new King James. To you Niv. Weka New King James. A Psalm of David. When he changed his behavior before Abimelech, who drove him away and he departed. I will, Ya in I will bless the Lord at all times. His praise shall continually be in my mouth. My soul shall make her boast in the Lord. The humble shall hear thereof and be glad. And three, oh, magnify the Lord with me and let us exalt his name together. Daudi ya Kwamba Nitamusifu Sikuzote all the times all the time all the time musifu bwana siku zote za maisha yangu david has an attitude here the business ama biashara alionayo ni kumsifu bwana na anasema ya kwamba at all times wakati wote either i feel like or i don't feel like nijisikie nisijisikie whether it seems good to be good or not ill praise him so attitude ama mutazamo as i said is a choice inaanza na the i will i will my will my will nimeamua ndani yangu ya kwamba nitajenga mtazamo ulio mzuri kwa sababu inastahili nimtukuze bwana wakati wote i will praise him at all times mambo yakiwa mazuri nitamtukuza kama mrengo wangu wa siasa umeshindwa nitamutukuza na sitachukia watu wa kabila nyingine i will not. Because I have made a decision. Eh, I Najua, I When you say my friend. You want to burn like fire. Don't burn. Don't burn. It's unnecessary. Don't burn. We Christians, to sing, we shall be caught up in that mess. And then where is the difference? where is the difference mtu wa ulimwengu ametoa macho anasema nitafanya nitafanyanao nasema na ni kweli it it is is is true where is the difference david says i will praise him at all times nimeamua because it is my will. ni mimi mwenyewe nimeamua kumtukuza bwana mambo yawe mazuri mambo yawe mabaya waniseme wasiniseme I will praise him. Wakati wate. All the time. So David and Atwambia, praise begins with the will. Your will. That's an attitude of praise. awe awemutu with an attitude of praise all the time attitude of praise mutazamo wa sifa mutazamo wa ibada ukiwa na mutazamo huo utachisaidia because all the other things will flow hata ukiuthiwa unasema I will praise the lord hata ukikasirishwa I will praise the lord hata nikikataliwa I will praise the lord I have made up my mind to praise him at all times nilikuwa iuwa naambiawatu nimedonlod manifesto za za kenya kwanza na za azimio i don't idoa as long as nataka niangalie what they promised and what they will do that is what is important to us the rest are stories the rest are yes jambo lingine ni kwamba praise flows from the emotions hivyo ndio wanasema mstari wa pili hivyo ndio wanasema in verse 2 ya kwamba hisia zangu pia nizimtukuze bwana hisia zangu everything in me everything i have decided and even my emotions unajua kitu kinachosumbua ni emotions za watu hisia and those feelings are temporary hisia the feelings that uh, i am infatuated with you by seeing you already those are temporary but david is saying when i make up my mind in my will i also cause my emotions within me to praise the lord and then number 3 anasema that praise must spread to other people lazima mtazamo wako ufikie watu wengine positively influence others with your your your positive attitude spread your love. spread your mercy. spread love mercy the grace wacha watu wengine pia wafurahie kwa sababu wewe umejenga maisha ya mtazamo mzuri mtazamo chanya ya kwamba mimi nimeamua liwe liwalo niko hapa and i will always, I, do, i will always everything do praise the lord nitamtukuza bwana hata nikiambiwa niki chochote ambacho nini, niwe na hamaki nianze kutukana watu my ah, ah, my soul and my spirit ili nimtukuze nani nimtukuze bwana ili ndio uwe na amani katika moyo wako yesu akasema in me you will find peace peace i live with you not as the world will give you amani ninawachia sio kama vile ulimwengu unavyowapatia nyinyi lakini amani hiyo iko ndani yangu tu peke yake so that you will not be about anything hutakuwa na wasiwasi utatulia uweponi mwa mungu awabariki sana God bless you.