haleluya tunaangalia kichwa kinakaa kikubwa kimejaa pale locating loatin position on your to spiritual maturity tospiriual maurityoati position kutambua ama kuiona sehemu yako ama kujiona kwa sababu kila mtu ako katika safari hasa loating inamaanisha uone we uko wapi nijione mimi niko wapi where am i in this journey to spiritual maturity kuona sehemu yangu kuona jinsi nilivyo katika safari hii ya kukomaa kiroho were ami kan locate my position na kama vile tu ambavyo kuna kukomaa kiroho na pia kuna kukomaa kwa kimwili There is or development na pia kuna kukomaa kwa kiroho na hizi sehemu mbili ziko na similarities zimependana kuna sehemu ambazo zinafanana You can compare jinsi ya kukua katika hali hii ya kawaida ya kimwili na pia kukua katika hali ya kiroho lakini kwanza kabisa kukua ama kukomaa in general ama kwa ujumla before tuangazie spiritual maturity lazima tujue ya kwamba ni matamanio ya kila mtu akomae kama vile mtoto tu anapozaliwa wewe mzazi uko na matarajio ya kwamba huyo mtoto ni afanye nini akuwe kimwili na akomae lakini huwa mara nyingi kuna watu wanafikiria kwamba kukomaa ni otomatiki nilikuwa natafuta neno la kiswahili la uh, e, automatically uoaia ni automatic nikashindwa hii kweli <laughs> ni sawa nilienda kwale kwa nini english kiswahili nininikiswahilinglih ikay nikaweka ni neno automatic kaniambiaoai sasa <laughs> nyinyi ndio waswahili sijui kama toaialy ni tomatik ama ni nini ni nini james automatically that growth is automatic hapana huo ni uongo kukomaa ama kukua siyo nimalizie hapo james sio moja kwa moja eh. ama sio is intentional yani kukua ama kukomaa ni mtu akusudie lakini kuna kule ambako you no kuko maa kwa mtoto kuongezeka kwa miaka hiyo weye hauna control nayo mtoto hata wewe kuongeza miaka hiyo hauna control nayo maadam unaishi uko mzima uko na afya nzuri unaendelea kuongeza miaka lakini aimaanishi ya kwamba ukiongeza miaka ni otomatikali ya kwamba pia unakomaa katika nyanja zote za za maisha yako so growth ama kukomaa ni ni mtu afanye nini aamue na huwa kuna baadhi ya mambo ambayo yanazuia ya mtu ama nimeziita eh, growth gaps mapungufu ya ukomavu mapungufu growth gaps mambo ambayo huwa mtu anayatumia kujizuia asije akakomaa katika nyanja mbalimbali mbali. ama maeneo tofauti tofauti ya maisha yake kwa mfano jambo la kwanza mtu ana anasum ama anafikiria ya kwamba ni kitu tu mara moja kwa moja eh, watu wanasema i want to be rich. It is a good confession but that one alone cannot make you rich hiyo peke yake haiwezi kukufanya uwe mtajiri i want is a good confession sasa kuna watu wanafikiria they assume nimeita the assumption gap ama upungufu wa kukuwa na dhana ya kwamba nikisema nitakuwa tu imetosha nitafanya nini nitakuwa assumption gap ni moja ya mapungufu ambayo watu wanakuwa nayo katika kuamini ya kwamba kukua ama kukomaa ni jambo la tomatiki jambo lingine ni knowledge gap upungufu wa ufahamu hiyo unasema lakini nataka kufanya lakini sijui nitafanyaje kati gap ambayo mtu anakuwa nayo inamuzuia kutofanya kitu ama kutokomaa katika nyanja kama ni ya kiroho ni ya kimasomo ni ya kihekima ni nini anasema sijui knowledge gap jambo la tatu ni timing gap ama wakati upungufu anasema huu nataka lakini huu sio wakati wa sawa this is not the right time ama bado nangojea wakati mwingine hata bibilia linasema wokovu ni? ni sasa ukisikia neno la mungu ukipata ujumbe usiufanye moyo wako kuwa mgumu kwa sababu ni leo wale watu wasiasa wanasema ni sasa hivi nakama sio gap upungufu wa wakati jambo lingine ni mistake gap wanasema ya kwamba sitaki kufanya makosa hmm? naogopa kufanya makosa naogopa kufanya makosa unaitwa hapo unaambiwa kuja uombe unasema mi sijui kuomba nitachekelewa unaambiwa fanya kitu fulani unasema a uh, fear making mistakes That's a gap ambayo inakuzuia usikomae katika maisha yako dana unaijua hiyo hapo kweli ndiyo hapo ukuje ututangazie hapa jambo lingine ni perfection gap huo ni utangulizi tunaweka unataka kitu kiwe some of us are perfectionists na mimi nimesumbuka na hiyo perfectionism ya kwamba ili ndio nisimame niseme kitu lazima nikifanyia utafiti wa juu wa chini pande zote mpaka moyo wangu nikash-nikagundua ya kwamba zingine huwezi you cannot kile ambacho ndio kwa sababu wimbo ambao wimbo ambao umetungwa na mtu ambaye hata situngi hivyo kiimbwa unakuwa una, una wimbo kushinda mtu ambaye anashinda anasema natunga bado na wanika, bado bado mpaka akufe anashindnnnbado nini afadhali yule ambaye aliutunga vile ulivyokuwa vibaya vibaya akaja hapa akaimba wengine wakamcheka lakini yeye safari ime perfectionism that's a gap ni mapungufu ambayo yanazuia mtu kutokomaa kwa jambo lolote lile gap nyingine inaitwa inspiration gap ukosefu wa msukumo feel kama unaenda na feelings hutaenda nai in, in, in inspiration gap upungufu wa msukumo hmm? nasema ya kwamba nataka natakakufana lakini i, I don't feel sijisikii na unaamuka unasema leo sijisikii kuenda kazini leo sijisikii kuenda kanisani leo sijisikii kuimba hawa waimbaji leo watajipanga because you have no inspiration na inakuzuia hutakomaa hata sema leo sijisikii kufungua biashara leo hiyo biashara itanijua kwani <laughs> hawa wateja leo watanikosa because si inspiration gap inakuzuia uwezi ukafanya nini ukakomaa alafu the last gap zilikuwa saba hizo gaps ni hizoap gap upungufu wa kujilinganisha mmoja kwa mwingine unajilinganisha wewe na mwingine comparison unasema sasa kama fula, unajua sometimes we are in- intimidated by the success of other people intimidated unajiona uko mdogo sana ukisimama kwa mtu ambaye ni giant giants giants of faith, giants of faith financial success giants ni katika ile maeneo ambayo we unataka hao ni, ni mababe ukisimama na wao like a adwaf unasema kweli mimi nitawaifikia yule mtu ah, wachaikae wachaikae mungu hata utaelewa hii kitu siwezi it is the comparison gap unaingia kwa kazi umeajiriwa leo kama karani na kuna mtu aliingia miaka thelathini amepanda mpaka amekuwa general manager unasema nitawahifika kweli hiyo barabara yake na yako ni tofauti comparison gap kujilinganisha na mtu mwingine sasa basi tunapozungumza kuhusu kukomaa nataka tuangazie sana katika nyanja za kukomaa kiroho na mtoto huwa anapitia stages za kukomaa nilitafuta maneno ya kiswahili niweze kutafsiri vizuri e, babyhood babyhood nilitafuta ikaniambia ni utoto kuwa mto mtoto nikatafuta childhood ikaniambia ni mtoto babyh na childhood ni sawa sasa <laughs> hasami nikasema babyh ni mtoto awamu ya kwanza alafu childhood i will not go to child development psychology na nini ilnotgo uh, toileeyoog naniniistandahuko hatufanyiwe hey, utafiti huo hapa mimi hiyo si heria ya yangu E, lakini naongea kile ambacho kitanisaidia kita, kuleta nini ujumbe so childhood ni utoto awamu ya pili alafu ntazungumza kuhusu awamu ya tatu tatua nimetumia tu manhood lakini pia hata kama wuye ni dada ama ni mwanamke unaingia hapo e, yaani manhood an nimea kila mtu so babyhood childhood manhood ama ule ukomavu sasa manhood kufikia kilele katika kukomaa so nitaangazia hizi sehemu tatu katika kukomaa kwetu ama kukoa kwetu kiroho babyhood m- childhood na manhood na tutaangalia zile zinaitwa sifa za kila sehemu ama amacarasi sifa za kila sehemu hizo alafu tuzilinganishe na ukristo wako na wangu tunapozungumza jaribu kujiuliza mimi katika nyanja za kiroho ama stbeby amai achild ora a, a, Or a fgr yani tunapozungumza weye tafuta mahali ujiweke hapo we. ujiwe kama uko wapi na hii haijalishi uko na miaka mingapi ye? miaka ni muhimu lakini si kigezo haswa cha kuonyesha ya kwamba kama uliokoka miaka miamoja automatikali umefanya nini umekomaa si kigezo lakini ni muhimu hebu tuangalie kwanza tusome asema past anaongea tu na hasomi bibilia waefeso kwanzia mstari wa nane mpaka kumi na tanoawaefeso kwanzia nane mpaka kumi na tano hivyo husema alipopaa juu aliteka mateka akawapa wanadamu vipawa basi neno hilo alipaa maana yake nini kama siyo kusema kwamba yeye naye alishuka mpaka pande zilizo chini za nchi naye aliyeshuka ndiye aliyepaa juu sana kupita mbingu zote ili avijaze vitu vyote naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu hata kazi ya huduma itendeke hata mwili wa kristo ujengwe hata na sisi sote tutakapoufikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa mungu hata kuwa mtu mkamilifu hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa kristo ili tusiwe tena watoto wa changa tukitupwa huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa mafundisho kwa hila ya watu kwa ujanja tukizifuata njia za udanganyifu lakini tuishike kweli katika upendo na kukua hata tumufikie yeye katika yote yeye aliyekichwa kristo amen bwana yesu asifiwe maneno haya ambayo yameandikwa hapa yanasistiza ya kwamba mungu anataka kila mmoja wetu akue kila mmoja wetu a akue akomae katika maeneo ya kiroho ili ndiyo tusiwe tena kama watoto wachanga watakaorushwa huku warushwe wa kule kwa sababu ya mafundisho yasiyokuwa ya kweli maana wanadamu wamejaa hila na wanataka kutupotosha ili tufikie kimo cha yeye utimilifu kama yeye na tuufikie umoja wa imani yetu unity in faith kama wakristo lakini kila mtu afanye nini akomae nataka niangalie sehemu ya kwanza hii nimeita nimeitab unajua kuna mambo mengi lakini nitayagusia nita, nita, nita tu pale katika zile vifungu ambayo tumevisoma tume tuwekee Peter, Peter, t barua ya petero ya kwanza mlango wa pili mstari wa pili kama watoto wa changa waliozaliwa sasa ya thamanini maziwa ya akili yasiyogoshiwa ili kwa hayo mpate kukulia wokovu. weka kizungu pia like newborn babies crave pure spiritual milk so that by it you may grow in your salvation kama watoto kila mtu anapookoka huwa anayanza safari yake kama mtoto mchanga kila mtu anapookoka anaanza safari kama mtoto mchanga sifa hizi za watoto wachanga ni kama gani sifa ya kwanza ni mtoto mchanga is innocent yeye yeah, yeah, hana, hana hatia this innocent lovely young baby huwa tunawaitanga yeye huwa hana nini hatia yeye hakuna, hakuna kitu anajua huko nyuma na sasa wendio unaanza kumfundisha kama ni mtoto vile pia mtu, mtu akiokolewa neno la mungu linasema ya kwamba huyo mtu ni kiumbe ni kiumbe kipya ya kare yamefanya nini yamepita kulingana na wfikiri wa korintho wapl 57 ya kwamba huyo mtu ni kiumbe you are innocent mwewe huna hatia maana yale ya kale yote yamefanya nini yamekwisha lakini kama vile mtoto mchanga huwa ako mikononi mwa wazazi wake ndivyo pia mkristo ukizaliwa uko mikononi mwa wakristo wengine wafanye nini wakusaidie kukomaa ndio wale wanaambiwa kwamba crave for pure milk mwyatamani maziwa siyo mtoto akizaliwa nyinyi ambao ni wa hiyo sekta hiyo ya hospitali huwa mnasema ya kwamba ni anyonye maziwa ya mamake kwa muda gani at least atast months angalau miezi Sita. kwa nini kwa sababu ya yako na rutuba ama yako yako na inaitwaje a yakoa inaitwae yakonasiyo yes, rutuba yako na madini yote kama vile tu mzazi ama hawa wauguzi na madaktari wamesema mtoto akizaliwa mchanga ahakikishe ya kwamba anyonye kutoka kwa mamake at least miezi sit hivyo ndio tunaambiwa pia nanyi mkizaliwa mfanye nini Man, crave eh? neno la mungu ama ama ama si hapa nimesoma nimesomami oh, ah, oh, nafikiria bado uko pale tu <laughs> like newborn tui ingine inasema milk maziwa ambayo haya kugoshiwa hivo nimesema imesema goshiwa kugosha ni kusema nini hayaja iva ma ni nini haypiwaml mtoto huyo ako en pia wewe ukoen ulipozaliwa mara ya pili mtoto huyo anaamini kile ambacho mzazi wake anafanya nini anasema mzazi ndio standard ya kila kitu kwa huyo na kwa sababu hiyo our foundation, our foundation beginning point katika kukomaa kwetu ni neno la mungu as long as unanyonya maziwa kule na as long as long unasoma neno la mungu hauna budi utaanza kufanya nini kukua kuku, katika mambo ya mungu si kitu ingine si kitu chengine neno la mungu Crave n akisema crave crave ukitafsiri kurv ni lile tamanio la hali ya juu la msukumo wa hali ya juu mtu aliye na njaa huwezi ukamuzuia eti mtu amekaa siku kama ngapi ya chakula alafu umuzuie hata kukua atakuua bora apate nini chakula hata kuiba atafaa nini ataiba kwa sababu ako na njaa ennev lakini tunaambiwa hii sifa hii ya kuwa inocent tose outgrow hmm? hata tukiwa tukitoka kwa babyhood tuende kwa childhood ama ni pipi o tuende pipi t tuende lower na ni junior na senior school innocence bado ifanye nini ibaki never outgrow innocence be simple and full of faith ready and willing to learn na uwe na ile roho ya kufundishika mtoto mdogo anafuata vile mzazi anamwambia have an open spirit a teachable spirit and an innocent spirit sifa ya ocen ya pili ignorance sifa ya kwanza ni innocence yeye hana historia ya makosa wala nini huko isipokuwa tu ile ya dhambi ya adamu na hawa ambayo atakuja kutubu mwenyewe akijielewa hana hakuna historia kama vile wewe pia ulipookoka historia yako yote ilifanyika nini ilifutwa ukaanza upya lakini ya pili ignorance ujinga Mjinga. mtoto akianza ku, kushika vitu huwa anafanya nini akishika anavipeleka wapi hivyo vitu kwa mdomo akishika mudomo akishika kisu mdomo kidole chako mdomo hata chake mwenyewe mudomo sihvyoinakwanga hivyo watoto hiyo eh? hmm. yake ya kwanza anakuanga nayo na kwa sababu hiyo kuna watoto ambao wamekufa kwa sababu ya kukunywa sumu kukula vitu ambavyo vimewadhuru katika maisha yao yaosasa pia mkristo ambaye ako kwabeb akooran maana vitu vingi hajui na kwa sababu ya kukosa huo ufahamu anafanya trial and era anajaribu jaribu a bebi seems to think that everything he can get his hands on is for the mouth babies have died due to ignorance pia wakristo tunaanguka kwa imani zetu kwa sababu ya kukosa nini hufahamu ignorance because of ignorance therefore uchunge kile kitu ambacho kinaingia kwa kinywa chako cha kiroho of what goes into your spiritual mouth kama kinywa chako cha kukulia ndiyo hichi na chako cha kiroho ni yale mambo ambayo unayasikia yale mambo ambayo unayaona yanaingia katika mtu wako wa ndani na inajenga imani yako dha uwe na imani kwa mungu ama kwa vitu vingine chunga be careful about what goes into your spiritual mouth kwa sababu inaweza kuwa ni mafundisho potofu yanaingia ndani ignorance hasa kama unabebwa haraka na poison ama sumu ya mafundisho potovu pengine huenda ikawa bado ku wapi baby, baby class katika maisha yako ya nini ya kiroho baby class kwa sababu ya poison wrong na mafundisho unafikiria kila kitu ni cha kukuliwa tu kila kitu ni niufanyi nini ukule hata vitabu vingine si vizuri vyako kuvisoma kuna mtumishi mwingine wa mungu akawa anasema kuna vitabu vingine nani mtu amesoma profesa anasema kama ningelijua kwa njia y mwanzo vitu hivi nisingesoma kwa sababu vimetatiza misingi ya imani yangu Some are not good To read. because ukivisoma vitaharibu misingi yako mpaka ufike mahali sasa unaanza kuagu na neno la mungu kwa sababu ya usomi wako kwa sababu kila kitu umeku, umekula umekulakwani niulize ukitaka kuwa panya unamfanyaje wacha ule mtego ile sumu unamwagia tu sumu ama unamuwekea nini unamwekea juu ya nini kuna chakula ndani si sindio unaificha ukitaka kuwaumbwa utamwekea sumu unachukua mfupa ama na nyama unaweka nini sumu da ndani pia naye shetani akitaka kukunasa atakuwekea kitu hapo kuna vitabu which you think are good lakini ukimeza they destroy you zinakumaliza spiritual mouth kile ambacho Unakula. ignorance so poison will destroy your life kile ambacho kinaingia katika maisha yako ndio timotheo wa, wa kwanza a kwanzao15hebu tuweke ile tuwekee iletim25 tiot2ieea badisa zamani iia sasa ni nimesumbuka kwa miezi kuzoea akili akili yangu ya is kumbe ni nikifinya no ah, sio hiyo kile unile kujionyesha kuwa umekubaliwa na mungu mfanyakazi asiye na sababu ya kutahayai ukitumia kwa halali neno la kweli weka kizungu. weka kizungu kizungu sasa do your best. Na kweli, there are many eh? na study wek ka kizunguasannasemae ekin amesii imesema do ile eili asema e ndio hiyo A that needed not to be ashamed rightly dividing the word of truth ujitahidi ujifundishe utafute kujua ili ndio ukubaliwe na mungu ili mungu akukubali na mtendakazi ambaye hahitaji kuaibika ukifanya nini ukitumia neno la mungu neno la kweli rightly dividing the word of truth ili ndiyo uchunge mdomo wako wa kiroho wa kile ambacho kinaingia ndani maneno unayosikia kwa watu we unameza meza maubiri ya uongo unameza masikio yako yanakuasha ukimbie huku tutasonga mbele what you eat is who you are. kile unachokula spiritually na pia ikal kula mafuta mafuta mingi utakuwa na kitambi kama changu na mimi kitambi sikitaki lakini kumaanisha ya kwamba nimekulakula vitu ambavyo nisifani nini nisikule i need to deal with it He, ukweli. ni, ni <laughs> ben, ukweli kwani ni uongo ben si ni ukweli so what you eat is who you are physically and spiritually kile ambacho unakula hakuna vile mtu atakula neno la mungu na akose kubadilika haiwezekani impossible yes i study na akisema study ni mtu ambaye amekaa kitako makini intentionally anataka kupata ufahamu siile tu kusoma ili utimize sheria hapana unakaa chini una, you study you take time so that upate kujua ukweli uliyo ndani sifa ya tatu. Irritability. irritability nilitafuta translation ikaniambia tukuashwakuashwa <laughs> Irritab- sam eh, kuwashwawashwa <laughs> ni hivokusinywa Ku? haraka eh? you are yani wewe ni kama tu tubom inangoja tu kenyage kidogo ulipuke kitu kidogo tayari umesinywa kitu kidogo ume... kidogo tayari umekasirika hiyo ni moja ya ishara za baby class. Eh, baby class class ya kiroho highly irritable. kama highly kama mafuta ya petroli ukishika tu kibiriti karibu inalipuka highly easily easily kama vile mtoto mtoto vile ambavyo utamfanyia na kumzoesha atazoea hivyo ukimbadilishia tu kidogo mnakosana easily easily you you can spoil your children very easily, but when you want to change now, mutasumbuana utangangana kumtoa huko maana umezoea kumbe, kumbebi bebi kumshikashika sasa akitaka kubebwa tena humubebi tena Is you them nao ni ngumu kumutoa huko t amekuwa mkubwa overgrown baby na ha hajui hiyo kwa akili yake bado ye nib ni, be? ni baby. by bebib tuwekee zaburi ya mia moja na thelathi na moja ntasema eh, kama vile askofu alisema last week, alisema ya kwamba ujumbe aliyokuwa nao wa uh, the art of love ulikuwa mkubwa sana hangeumaliza pia mimi nawekasitamaliza eh, sbu ni aa nimalize mtatoka hapa baada ya masaa kadhaa nastaki mtakuwa mko hapa lakini hamko hapa eh. zaburi im mstari wa pili hakika nimeutuliza nimeituliza nime nafsi yangu na kuinyamazisha kama mtoto aliyeachishwa kunyonya kifuani mwa mama yake roho yangu ni kama mtoto aliyeachishwa kunyonya daudi anasema ameituliza nafsi yake <laughs> na kui na kuinyamazisha kama vile mtoto aliyeachishwa kunyonya kifuani mwa mama yake roho yangu ni kama mtoto aliyeachishwa kunyonya mtoto ukitaka kumwanisha kunyonya atafanya nini iziti hizi nyi wa mama hata nyi wa baba simuliona tabu zenye bibi zenu walipitia alifanya haja hyo mtoto iritapo atapiga nduru mnamuwekea pilipili siu munamuwekea nini simulifanye hivyo mnajua m- hiyo bado afadhali a- a- a- a- a- a- a- a- aweke mdomo ateme anyonye sasa daudi anasema moyo wake kwa sababu mtoto mchanga kohaili iritebo wakati anawachishwa kunyonya anasema moyo wangu nimeutuliza ili usinisumbue kama vile wa wamto unatuliza moyo wako unawambia wewe moyo tulia nisiwe kama vile mtoto ambaye ameachishwa kunyonya ambavyo anasumbua kuna wakristo baby class bado wanasumbua hivyo wanasumbua hivyo they want to be babied wanataka wabebeshe hivyo kama watoto wa baby class hivyo hivyo kama vile ambavyo mtoto akiwachishwa kunyonya huwa anasumbua kwa muda ndio akuja afanye nini azoee na wengine huchukua muda mpaka anarudi ana, ana, ana kunyonya tena ndio awachishwe tena si munajua hivyo he? inakuwa ni saiko kitambo akuja azoee aendelee mbele huwa mama ama mzazi amengangana ndio daudi anasema ili ndio nikomae lazima ni na mambo ya kunyonya ili ndiyo nikomae kuna wasichana wengine walikuwa wanakaa majirani mahali fulani sasa hao wasichana wakawa na wasichana wazuri tu wanakuja kanisani lakini ikafika wakati wana wasipokuja kanisani wanangoja askofu aende akawatembelee awatembelee aende o oh, mbona hamkukuja kwa nini poleni mulishikika na kitu gani aombe na wao siku moja askofu akachoka akasema kama lazima kila siku niwafuate huko huku ndimkuja kanisani yeye ha, hakuwaambia alikosa kuenda wiki ya kwanza wiki ya pili walijileta wenyewe kanisani na wakaamua sasa mambo ya utoto tumefanya nini tumewacha, tumewacha. We have been windi tumewachishwa kufanya nini kunyonya hebu niwekee hiyo next ni mwanzo ngapi mbili mwanzo yes wazmwanzo hey. wa ishirini n mo mstari wa 8 mtoto huyu ni saka mtoto akakua akaachishwa kunyonya abrahamu akafanya karamu siku ile isaka alipoachishwa kwa nini alifanya karamu uk kwetu wakiacha tunafanya karamu <laughs> si ni jambo la kawaida tu of course kuna ile tu maana ya juujuu but nilikuwa ninajiuliza kwa nini abrahamu alibidi ua sisi kwetu ilikuwa ni akizaliwa akitoka nje ndio ni ni akitoka nje lakini hapa ibrahimu baada ya mtoto kuachishwa kunyonya ishara ya kwamba uko mavu mtoto wangu sasa anaanza kufanya nini kukomaa kwa hivyo mkristo anapoendelea kukomaa ni katika bwana ya kwamba mungu ambaye umenitoa mahali hapa I am steps na kushukuru endelea kuachilia neema yako initoshe nikomae katika mambo ya kiroho you have to na unapoeebrete unamshukuru mungu kimwambia asante kwa sababu ninakuwa katika mambo ya kiroho ni kujue wewe zaidi ibrahimu akafanya nini Akashareke. christians ought to celebrate when they are also growing spiritually kama vile ishara ile ya ibrahimu alivyofanya na unajua <laughs> we imagine Eti sasa tukuje hapa sisi wazee tumekuja hapa kila mtu amebeba ile mnyonyi hmm? na tunakaa nayo tunanyonya tu hapa hmm? <laughs> na tunajisikia sisi tuko sawasawa kabisa tu yani kunafika wakati kile chumba ambacho ni watu waende kunyonya kuna wazee wananyonya huko watoto wanabidi wakae nje sababu wazee wamekataa kukomaa bado wameshika nini chupa za feeding bottles wananyonya tu tu ama vidole vidole kwa kwa just imagine bado mdomo unanyonya kuna mtu hupa zanevdoleuna wegine liona jana brother alibidi sijui akatwe kidole ndio awe na, na kidonda ndio awache nini kunyonya kidole kwa sababu umekataa kutoka pale umekataa kuachishwa umezoea tu kila kitu ufanyiwe mtoto ni afanyiwe hata kuomba uombi unaombewa tu kuombewa ni sawa lakini je wewe mwenyewe utaanza kuomba lini hata unamwambia mtu fungua kitabu cha zaburi ajui zaburi iko wapi bibilia hajawahi fungua bado ameshikilia nini mnyonyi anataka tu tukuja hapa tumwekee bibilia hapa tumsomee atosheke na hiyo aende wapi nyumbani ukomai abrahamu aliweka karamu kwa sababu mtoto wake amewachishwa kunyonya anaanza kufanya nini kukomaa tutoke katika sasa weo jiangalie tu mwenyewe nimesema tafuta sehemu yako mahali uko ili ufanye nini ujitoe pale mahali ulipo the all the the bottles and and beds have been taken up by older people and the babies are stranded natafuta mahali ya kujisaidia huko nje na unaweza kuwa hata umeokoka kabisa umejaza na ruho mtakatifu unaongea kwa ndimi lakini bado unafanya nini unanyonya na hiyo chupa ya kunyonyea sasa sijui kama tuko wapi you, might, you can still be a baby spiritually unataka you nimesema ni vizuri akutembelee ni vizuri lakini kama kila siku kuhu, kanisani. ni, ni hautakuja kanisani kuna watu wengine wanafikiria kanisani anamkujia as si anakuja kanisani kuna maaliko wengine nilikuwa naona kama ya aas hayuko the church is half empty si hapa mahali kwengine kule nilikuwa the church is half empty ndio ikafika mahali kama anaenda hasemi wanajileta tu wamejeza magari huku wakiingia hata si hayuko hapo madhabahuni they are disappointed by the in, in church watu wa kubeba minyonyi kanisani ndio hawa because anafikiria anakujia kanisa nani past siku ingine watoto wangu wakaniambia hata wewe hata kama ni kanisa wanataka tuende jua watoto wako na maneno mengi sana hawa ukiwaona hivi utuambie mapema hata kama ni kanisa unaweza unawezaenda peke yako wapi na unakaa kwa nyumba yangu t zingine lakini kwangu mimi siwezi nikafikiria kwa akili yangu sijui kwa mtu mwingine kwangu mimi kwambia hiyo poleni lakini hapo kama huko hukokapn you want to to be be visited all the time to be up, up, with, fed. kuna wakati wa kutoka huko usonge mbele wacha tufanyie haya mambo tufanyie wengine ndio mahali imeandikwa inasema by now ni uwe wewe ni mwalimu unafundisha wengine wewe bado unataka tuye tukufundishe wewe haya ambayo unafanyiwa sipia u ufike mahali ufanyie watu wengine tuone ya kwamba pia unasonga unakomaa that you are growing ili tuweze kufikia kile kimo ama kile kilele ambacho mungu anataka if mnu tukiendelea unajua watoto kwanga very easily frustrated. easily frustrated kitu kidogo tayari frustrated distracted tu sasa jiangalie jiulize easily easily frustrated jianiejiuiamayemy unaumizwa haraa aunaumizwa haraka sana, sana. enda pengine bado ni baby ba bado ni baby class, bado, baby class. Hmm. kitu kidogo kiia tu kinakubeba unabebwa na mawimbi bado hiyo nafikiri ni pipi one. Pipi one. if you you keep feeding on the milk you will definitely grow utakomaa ukiendelea kukunywa maziwa kwa hakika maziwa yale yasiyogoshiwa utakomaa hmm? usichanganyikiwe haraka kama mtoto usisumbuliwe haraka usivunjwe moyo haraka usivutwe huko na kule haraka na moyo wako usiumie of course huwa mioyo inaumizwa lakini pia kuna viwango ambavyo ni ufike uweze kuinuliwa katika viwango vingine childhood nimeongea kuhusu awamu ya kwanza nataka nitaje awamu ya pili alafu ni, nifike mahali nimalizie pale niweke koma hebu tuwekee waefeso waefeso waefes ili tusiwe tena watoto wachanga tukitupwa huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa mafundisho kwa hila ya watu kwa ujanja tukizifuata njia za udanganyifu na kama kuna kitu ambacho kimeenea ni hii sasa kama kuna kitu ambacho kimeenea sana ndio hii kutupwa huku na huku kuchukuliwa na upepo na mafundisho ya uongo watu wanatumia ujanja na hila na uongo ili kutubeba kwa nini kwa sababu wamejua ya kwamba wakristo wa leo wengi hawanaofahamu hawajajua siri nyingi katika neno la mungu na kwa sababu ya hiyo ukijua hawa ah, watu wengi bado hawataki kujua neno la mungu na wee ni mjanja sihiyo ni kiwanja cha, cha kutafuta pesa eh. watu wakijieta wenyewe na hawajui si siunawachanganya nawe ni mtapeli si utawachanganya tu we usonge be usonge mbele tusewe tena watoto ndio paulo akasema nilipokuwa mtoto niliongea kama mtoto nilifikiria kama mtoto nilifanya kama mtoto lakini nilipokomaa niliweka mambo ya utoto wapi nyuma hiyo nafikiri ni wakorintho wangapi iko the next one inaweza kuwawekea tu hapo kwa hivyo hivyo ndivyo mungu anataka that is what god wants nilipokuwa mtoto mchanga nilisema kama mtoto mchanga nilifahamu kama mtoto mchanga nilifikiri kama mtoto mchanga tokeya hapo nilipokuwa mtu mzima nimeyabatilisha mambo ya kitoto a lot we can say, lakini kwa sababu ya time mtaniruhusu tu sifa ya kwanza ya childhood ni nis u asiyekuwa na nini na msimamo mtu asiyekuwa na musimamu. mtu ambaye is all over. unapatia mtoto kazi mwambia nataka ukiamka kesho fagia uoshe gari alafu ufieke hapa uende ukirudi hata hile ya kufagia imefanywa nusu peke yake hawezi akategemewa so kama, u, kama wewe nataka ujiangalie am I dependable mimi je naweza kutegemewa ya kwamba nipewe kazi ama jukumu ama tukubaliane na mchungaji juu ya kitu fulani na aende akalale akijua ya kwamba ben atafanya kunyeshe kusinyeshe nikija hapa atafanya mtoto utamwacha hapo ukirudi ako kwa jirani anacheza lenga lengalenga huko na ulimwambia nataka ufagie nataka uoshe vyombo nataka uoshe gari ufyeke nyasi ile hata ile ya kwanza iko nusu na anacheza na ukimwona unajua, unajua yaani ni kama alikuwa amepanga uongo inangoja, tu ngoja na kutanawe akuambie hiyo ni sifa ya pipi mm. childhood mtu ambaye hamuwezi mkaongea na mkafunga ndio wale ambao they will be tossed from A to z yule ambaye atakaa kwa nyumba aseme ah asemeulize we leo hauna plan kuja nikupatie mchoro na muzie mzima e, lakini alikuwa hana mpango kama mimi usikie nimefika marafa hata bibi yangu ashindwe ulifikache huko marafa na ilikuacha kwa nyumba babake fulani <laughs> na tulikubaliana hivi na hivi hata hakuna kitu nimefanya mi nimeenda mabeste walikuja wakanibeba wakanibebaasiyokuwa <laughs> imara kutokuwepo kutokuwa na kuwa kuyu, na kuyumbayumba bila msimamo all over the place and will accomplish kitu kidogo sana atatimiza kitu kidogo sana sasa wejiangalie jipiga darubini na unajua baadha yawee unaweza komaa kwa kitu fulani na sehemu nyingine bado uwe uko wapi uko mtoto so unaweza kuwa umekaa lakini hauja balance this area nimekomaa ile nyingine nimeketi chii nyingine nime tilia mkazo sehemu hii na sehemu nyingine nisitilie mkazo unreliable na ndio neno la mungu linasema katika kitabu cha wakorintho wa wanz58 yes basi ndugu zangu wapendwa muimarike msitikisike mkazidi sana kutenda kazi ya bwana siku zote kwa kuwa mnajua ya kwamba taabu yenu siyo bure katika bwana tutawezaje kupona tusiofanya nini huokovuhu hmm? hmm. tusipoujali huokovu basi ndugu zangu wapendwa muimarike musitikisike mukazidi sana yaani wewe ni useme ya kwamba liwe liwalo kama ndiyo hivi afadhali niamini kuwa kuna mbingu na nifike huko nisione mbingu yaani nimeamini mpaka niingie ndani ambiwe ah, basi ilikuwa toza hox akukuwa na mbinguni tasema asante pia ilinisaidia ilinisaidia kuishi maisha yasiyokuwa na bugdha na matatizo mengi kuliko uamini ya kwamba hakuna mbingu na naufika ukute mbingu himstsike e. mwimarike kitakachokuimarisha ni yale maziwa tuliyoanza nayo yale maziwa ya mama ya, ya miezi sita lakini hapa si, peke yake huku ni basi ni milele na milele yale maziwa hauwezi kosa kunywa hayo maziwa na naukosa kuwa na misuli na mifupa iliyoimarika itakuwa vigumu hayo maziwa msitikisike fast, Be fast. bounding in the itakua vigumuhayo maziwamitinajua mtu ambaye ni ni mtu ambaye anakwambia we sikia kama ni lazima ufanye enda pekee yako kuna vitu ambavyo mimi hata ukaningoa na katapila sitang'oka sitangokamama nisisongi nasimama hapa yes. lakini unasema lakini nafikiri unatafuta mahali ya kupenya kwa neno la mungu ujaribu sema lakini hapa nafikiri hapa kuna gray area hakuna gray area hakuna immovable huyo mtu anaitwa sifa ya pili curiosity curiosity hii kitu okay. curiosity. ni yule mtu ambaye tulikuwa tunaambiwa curiosity the kuna msemo tulikuwa tukiambiwa kule shule the the cat Yuhu paka sijui alikufaja na hiyo curiosity chake lakini mtoto huwa anataka kujua tw e, anataka, anataka <laughs> nili, nili, nili, nilisikia conversation baina ya ya mzee na na mtoto wake akawa anamuuliza e, kesho ni siku gani akaambiwa ilikuwa ni sunday jumapili akaambiwa kesho is monday monday akasema the the tomorrow of tomorrow Akana, no, but you told me tomorrow tomorrow yeah, tomorrow tomorrow of of you me is uniambia, is is yeah, unaelewa hiyo iko hapo anasema but lakini uliniambia anafikiria mbiaanafikiria tmoro i siko na haibadiliki inategemea hiyo siku lio hapo ni siku gani the tomorrow will keep on changing. lakini katika akili ya mtoto anataka apate maelezo ya kila kitu Oisha, safiri na mtoto hapa tumefika wapi tumefika eh, kilifi how far we from the next n utajibu maswali mpaka utachoka nyinyi hamja ex- experience hiyo wazazi utajibu maswali maswalino mpaka ufi mpaka ufike na katika ukristo it is good to be curious of course lakini mkristo ambaye ako na excessive curiosity is a gossiper. ready to catch a bit of akonaaiohai inakuanga tamulisikia hey, ah, namwanagani hey, maneno ya watu ndio yanakua tamu, tamu. goii kwa sababu unataka kusikia za watu kila wakati you are to catch a bit of gossip. unaingiza mapua yako kwa maneno ya watu wengine bibilia inasema jishughulishe na mambo ya kwako ama hamjaona mahali kama hapo ikos eh? haimaanishi ya kwamba usis, usisaidie eh? lakini inaonyesha ya kwamba kuna kiwango ambacho sicho ambacho we wewe unajiingiza kwa njia isiyostahili sasa kama uko na tabia kama hiyo utajiuliza je uko wapi alafu sifa ya tatu ni na nimehitaja tayari kuongea sana It's not, not talking but kuongea sana na mtu ambaye anaongea sana kama mtoto vile huwa anaongea nonstop watoto wengi of oou kuna wale kulingana na of course, ch- children might have different characteristics but of you know what, kuna introvert extroverts but generally mtu ambaye anaongea sana kuna dhambi tatu ambazo zinaweza zinlazima zitapatikana na zingine lakini tatu ambazo zitapatikana kwake even the bible says e, palipo na maneno mengi hapakosi hapakosi nini dambi hapakosi e, palipo na maneno mengi hapakosi dhambi inalingana pia unaongea nini kitu cha kwanza ambacho kitapatikana ndani yako ni nikuongea uovu kuongea uovu na kuongea uovu ni kuongea kuhusu watu wengine ubaya wao uzuri wao dhambi zao makosa yao mapungufu yao hiyo ndio profession ya watu kama hawo yes. hiyo huwa haitakosekana sasa kama wewo unajipata kwa hiyo kuna upungufu katika hilo eneo ambalo nifanyi nini ulishughulikie ingine ya pili inaitwa vain vain vain speaking yaani kuongea kuhusu wewe mwenyewe ukikutana na huyo mtu na hiyo ni kiburi sasa inaingia ndani huyo mtu ukikutana na yeye atakea yuno know, mimi ni, I am so and so nimefanya kazi hii hd holder unajua mimi dunia nimetembea bwana talking about ukijaribu okay, kuleta mambo ya mungu unaona hata hana shughuli na hiyo story stor b ukikuwa kuna watu ambao mkionana mambo ya mungu hawana habibilia hapana hataki hiyo story anataka muongee mambo mengine hasa okay, anachukua Sama, by the way najua mi niko na hii kitu niko na ile Into vain speaking watu wa kuongea sana hiyo lazima itapatikana hapo ndani na utajua ya kwamba katika mtandao wa ukomavu kuna nini kuna hitilafu kama mimi ni pastor, na tukutana na ast wengine tunaongea kuhusu mashamba tu na mvua hakuna hata how will we encourage one another in the lord kama hakuna neno mshirika mwenzako ben ukikutana na yeah, yeye yeah, mzee mwenzako simtiane moyo mtiane nguvu yeye yeah, hataki hiyo nataka aongee kuhusu what i did what i have done and by the way hata kanisani wakati mwingine tunapomusifu mungu tunapokuwa kwa sisemi hapa naongea e that wsing they are to zitufanye tujisikie mzuri eh? what we have done what we feel lakini ukitafuta nyimbo ambazo zinamsifu mungu the songs that worship him directly ukifanya utaona nyimbo nyingi huwa ni za kujifurahisha wenyewe lakini hapa hapa tuko tofauti enera ainiatuko tofautia nasema ya kwamba what, ukijikuta ya kwamba uko na huo upungufu huo wa kamba kuongea ni sawa lakini unaongea nini na hii itanyemelea huko ndani iingie uko ndanialafu ya tatu ya tatu nimeita foolish talking. kuongea kwa upumbavu ama kwa ujinga foolishness <laughs> Nili, nilikuwa naona mahali kwengine pastor mwingine akawa anasema alikuwa ameenda kuhubiri kwa kanisa fulani amealikwa na alipokuwa huko huyo host, host, host ni mtu ambaye ako na nao tout hmm? mizaha mizaha jokes yaani ni kama amezipanga wakati ule amezitafuta ziu anazitoa wapi mkienda kukula ako na tatu mkienda kutembea barabarani ako na mbili akipanda jokes throughout. so akawa anaambia huyu visiting pastor ya kwamba hey, hey, lakini wewe mi napenda vile huwa ukikaa kwa madhabahu una una unao ama una nukuu vifungu vya bibilia akamuuliza Utajuwaje na hizi zenye una because hii hii hii hii yote si umechukua muda wa siku ile utapunguza utaongeza utaongeza ya <laughs> <Hivyo ndo> alimjibu huku <laughs> alinyamaza sababu alijua ameambiwa mbaya lakini ni ni vitu gani kuna exe- yaani hapa i atanika haa Excessive. hasa mutasikiza za, story, za jokes, ama neno la mungu hebu tweke waefesowa efeso ta n basi ndugu zangu hapana ah, hapanaa waefeso ta n wala aibu wala maneno ya upuzi wala ubishi hayo hayapendezi bali kuwepo kushukuru hebu wa mstari watatunajua nimechukua tu katikatitabidusom okay. anazungumza kuhusu mambo mengi lakini uhashirati usitajwe kwenu kamwe wala uchafu wowote wa kutamani kama iwastahilivyo watakatifu and then 4 inasema ya kwamba wala aibu wala maneno ya upuzi wala ubishi hayo hayapendezi bali kuwepo kushukuru weka kizungu pia That verse only. neither filthiness nor talking, nor jesting which are not convenient that's the word i was looking for which are not convenient but rather giving of thanks so kunama manu na hayako convenient haya Eneza kuwa si wa sana ata kipimo na wapi words that are not convenient foolish talking huwa inapatikana ndani ya mtu ambaye ukomavu wake bado na kuongea kwake ni kwingi huyo mtu ako na upungufu na lazima akomae katika hayo maeneo we cannot grow spiritually and spend all our time talking about natural things we cannot grow spiritually if we spend most of our time talking natural mambo ya- ya kawaida huwezi ukakomaa kwa sababu tumesema mdomo wako wa kiroho unachukua nini unameza nini hiyo ni muhimu wacha nimalize hapa nitaje mambo tu alafu nimalize nimeongea kuhusu babyhood na sifa zake nimeongea kuhusu nimeongea utoto awamu ya kwanza na sifa zake nimeongea utoto awamu ya pili na sifa zake nataka nitaje sifa tatu za kiwango kile cha ukomavu sifa tatu tu manhood kiwango kile cha ukomavu na ziko nyingi lakini nitataja tatu peke yake tu just mention three things ya kwanza ni mtu ambaye hajakomaa katika kiwango hiki they esteem earthly things more ya, mtu ambaye hajakomaa anainua sana vitu vya kidunia lakini aliyekomaa they do not esteem highly the things of the world hainui ama hapatii sifa kubwa vitu vya ulimwengu do not esteem the the things of the world na mfano mzuri ni moses musa musa alipofikia kiwango fulani when he became of e akasema hapana mimi nimekataa kuitwa mtoto wa nani mtoto wa binti ya farao na nakataa ule uzuri wote wa nyumba ya farao nachagua kwenda kuteseka na wale wenzangu hiyo mtajiandikia mjisomee waibrania ibrania kumi na moja ishirii na ishirini na sita aliwachana hayo yote huo ni ukomavu ambao aliufikia na akawa na uwezo wa kuwachana waibrania ibrania kumi na moja 461146 you dont estm ama hauvipatii sifa kubwa vitu kama hio you cannot put earthly things above spiritual things and expect to grow spiritually <laughs> kuna mfano hapa askofu nilimsikia akiongea asubuhi katika alipokuwa ana, anazungumza baada ya ile ibada ya kwanza ya nilimi, si, nilikuwa huko nyuma lakini isikia anaongea kuhusu watu na cabbage, cabbages wenye walichomeka na zao bishop alikuwa anakimbilia kuja wapi kanisani kuna ndugu mwingine alienda kutembelea alienda kwa kwa bibi yake aliko- alikotoka kwa wakwe kusherekea christmas sasa risma ilikuwa jumamosi kwa hivyo the following day ni jumaa na yeye ni muhubiri na niende akahubiri mahali almost 100 away kulipokucha kukawa kuna nyesha na kuna baridi mama mkwe akaambia kijana mkwe wake tafadhali basi kama ni lazima mwende huyu mtoto naona kama kona mafua mafua huyu muacheni nyinyi mwende huyo ndugu akasema uh, asante mama lakini watoto wangu mi sijawafundisha hayo nikimwacha hapa leo asiende kanisani nitakuwa namuonyesha ya kwamba e, kama ni tukule dina na nyanya na wengine tukule mapochopocho ni muhimu zaidi kushinda kuenda wapi kanisan so akamwambia mawacha tuombe alafu familia yangu yote lazima iende wapi niulize wangapi wameshaikuja ibada ya krismas ya hapa wangapi huo watu wanga ni wengi sana ni, ni kama wangapi masi unaweza hesabu ile the last one E, 15. Mm, 15. watu wako wapi wako machinjoni mm. sahiyo basi njio kimeumana mbuzi na chinjwa matumbo nini mahamuri madebe na madebe lakini hapa hawatakuja unaweza fikiria jambo hiyo ni jambo dogo si dogo si dogo tuna, tuna hata watoto wetu tunawaambia nini ya kwamba mungu ataelewa leo ni krismas ibada inaweza ngoja naye mungu anajiuliza oh, so ki mambo ya kukula na machinjo mengi ndio muhimu zaidi hata huwa mara nyingi na sikuingilii ndugu ama dada lakini wacha asubuhi jumapili ifike na wageni waje utakuja kanisani en sisemi ni wewe mfano tu so unasema na wageni those are are things we ndio tunasema mtu ambaye anakomaa huwa vitu hivyo anasema ni muhimu lakini si nambe wacha niende nimalize kwanza hii ndio hii nyingine ambayo iko hapa can you hapatusema ya kwamba kama kuna kuna conflict between hii na hii mambo ya imani yangu number toknobe numbe oehilo yes. ni jambo ambalo huwa latatiza watu wengi by the way okay. Unasema, okay i am hosting visitors this christmas so hupatikani kanisani kabisa nahata pengine wewe nimcheza ngoma ngoma sikiyo azitachezwa sababu uko na wakeni kwa nyumba unazuia ibada isiendelee hapo kuna changamoto wee ni mwimbaji mpaka pasta mwatata kuja shike mike aanze kuongoza sifaaalsosetis more than the indo thins hiyo <laughs> wachahiyo ni wachia hapo manhood ama womanhood hiyo jambo la pili nitataja tu ni hapo kwa hivyo watoto wetu unajua watoto wetu sisi wazazi wanatuangalia sisi nasema, oh, kumbe jumapili naweza chagua tu kutoenda kanisani si hata mzazi anakaa tu hapa nasema leo eh, leo leo I'm not feeling like mungu mungu atanielewa even i i i need to rest rest rest naye will will also also from from you, so you resting on my day jambo la pili mtu ambaye amefikia kiwango cha ukomavu that person is dead dead to praise and ile kule ku kuchongoa mtu nini and criticism criticism yes dead dead or she is dead to praise yaani amekufia sifa ambazo ni apewe yeye na pia nini kule ku? kusemwa ama kunenwa dead to praise and criticism <laughs> unajua m watu ambao lazima kwa mfano nikuje hapa ben uniite mwatata ay, ay, ay, ay, ay. Kuna, kuna ndugu mchungaji alienda alafu kukafanywa introductions alafu huyo ndugu hakuintrodusiwa hakutambuliwa sawa sawa alibidi asimame achukue microphone kwa yule mc akamwambia by the way i am not i am am not not iamnom i am doctor, pastor, nini I'm not take note, I'm not take tatizo hmm. yes. hmm? yeah. nahiyo haichambui pastor ama nani ama mshirika wa kawaida hakuna nini tatizo kwa sababu hajatambuliwa hajatambuliwa so hapo nikujapwatata <laughs> <laughs> basi ni ni mpaka ni, ni, ni kamati iitwe naambiaso hawa watu hawanitambui kama pasta kwa nini He don't become restless easy becameeasai kwa sababu hujatambuliwa ama hujapewa sifa di ulifanya abcd na hujatajwa hivyo unanungunika the whole day hata mahubiri usikii keyboard mtaysichezi leo niko mgonjwa yes because bado mwili unakutatiza na sifa hizo unataka yes yes lakini kama upendo wa mungu ndio unakutawala ndani yako hayo mambo aeta kutatiza ati ukikuja hapa tusiokupokea na ni nidion na tukuonyesha mahali ya kukaa mzee jembe Hey, and they cannot notice that me here I am chief deacon. <laughs> yes. Those things I to tatize. They want to be over appreciated they want to feel important. Of course, in a sema, give honor. Kwa yule ambaye mnastahili. give honor honor to who honor is nastahilihiyo yes, ni kibibilia sasa we ambaye hutambui na niutambue shauri yako lakini we ambaye hutambuliwi usikuwe na na shida lakini unajua pia kuna nilisikia mchungaji mwingine akisema na nafikiri nilikubaliana nayo akisema ya kwamba unajua najua naweza kuwa niko kwa nyumba mii ni baba ndio lakini pia niko na ofisi nimebeba hasa kosa kutambua ofisi na kile ambacho nakupatia usikipokee sababu hujatambua nini ofisi ni babako lakini pia niko na maneno nami ni mchungaji nizaongea maneno ya kukutoa mahali ambapo uko But because ama ni mumeo unafikia, oh hiyo si pastor has okay. unafikirialakini uju kwamba kuna mafuta ambayo usipoyatambua hayatafanya hayatafanya kazi lakini wewe ambaye hutambuliwi isikusumbue yes but baby christians are self self conscious conscious wanafikiria hawa watu watasema nini kunihusu hawa watu wanafanya nini And they are concerned about vile watu wengine wanasema kuwahusu na wanapenda kujihurumia achani wap, niwaambie wapendwa by nature ya mwanadamu mwanadam isipokuwa ni uokovu huu nature ya mwanadamu haitaki kujua tabu zako n ya mwanadamu mwanadamu hataki kujua tabu zako lakini kwa sababu ya upendo wa mungu uliyo ndani yetu ndio unatuwezesha kutambua ya kwamba sisi ni ndugu katika kristo ndio tufikie kiwango cha umoja katika imani maana tumekomaa na chochote ambacho kinatutenganisha sisi si cha mungu alafu eh, aausiyo anataka hataki kujua watu wanasema nini ndio yule mwimbaji akasema usizunggezunguke chini sijui sijui kuna nani aliimba yule wimbo ni nani tumaini usizungezunguke chini ukiuliza mungu ana- watu wanasema nini e, panda wapi panda juhulize vile mungu anafanya nini anasema yes so nc anataka kujua mungu anasema nini kuhusu hili jambo mungu anasema nini kuhusu maisha yangu kuhusu watoto na familia na familia mambo yote si watu wanasema nini they they they say unajua watoto wetu as they grow they conscious hata pia mzazi leo etu, you are my dad uende unakaa hapana nafamilimboatp <laughs> eh? why well, because they are concerned about what will people but of course people survive by, by uh, uh, uh, decently eh? but they are concerned about what people will will say but be concerned about what god will will say and then finally mtu huyo ambaye amefikia kiwango cha ukomavu has the ability to god at work in their lives akona uwezo wa kutambua kile ambacho mungu anafanya katika maisha yake akona uwezo wa kutambua kile ambacho mungu anafanya katika maisha yake hebu wekee hapo mwanzo arobain na tano tano mpakasab nataka tu niseme what are you in your life? basi sasa mwanzo wa aob5 kwanzia ta mpaka saba basi sasa musihuzunike wala musiudhike nafsi zenu kwa kuniuza huku maana mungu alinituma mbele yenu huyu ni yusufu a hiyo ni conclusion baada ya safari yake yote mpaka amekutana na ndugu zake ndio anaongea haya maneno amekutana na ndugu zake anasema basi sasa msihuzunike wala musiudhike nafsi zenu kwa kuniuza huku maana mungu alinituma mbele yenu kuni kuhifadhi maisha ya watu maana miaka hii miwili njaa imekuwa katika nchi eh? maana miaka hii miwili njaa imekuwa katika nchi na iko tena miaka mitano isiyo ya kulima wala kuvuna mungu alinituma mbele yenu kuwahifadhia mabaki katika nchi na kuwaokoa ninyi kwa wokovu mkuu yusufu kama kuna mtu ambaye alikuwa ni we imagine mtu wa dunia asiyekuwa na mungu amepitia hayo yote And finally wale watu waliomsukuma huko kwote ndio kwanza kwa angewambia si siniliwambia mtapiga magoti angalieni hmm? si i told y mkajifanya si mmepiga magoti eh, i told alafu hiyopotifa wambia potifa mbona ulinionea alikaa jela miaka saba alafu huye bwana ambaye alikuwa kwa nyumba ya farao akamwambia ukifika huko nikumbuke miaka mbili akamsahau na ange, angefanya mambo mengi lakini je aliona nini ye aliona mungu yusufu aliona mungu sasa mtu ambaye amefikia upe wa ukomavu katika kila jambo lifanyikalo anatafuta kuona mahali mungu yuko you look for where god is you explain everything from the point of view ya mungu ndio utatulia lakini kama utatafuta watu katika matatizo yako utasumbuka because ukiwatafuta watu utawapata ukitafuta watu wabaya utawapata ukitaka wachawi utawapata ukitaka waganga utawapata waizi wako warogi wako utawapata hata hata kwanza angemwambia mungu hata mungu ulikuwa wapi but sijaona mahali popote yusufu aliyonena kinyume kuhusu mungu wala uchungu kuhusu hata watu wake sijaona he was not bitter with god or his brothers or potiphar or the butler katika jela wote so when you can see god at work in things you can rejoice whatever the situation in your life if you can see god in every situation unaweza ukamuona mungu ndani ya kila jambo na ueleze kila kitu kwa mtazamo wa mungu unaweza ukafurahi wakati wote katika kila jambo ndio ile katika kila jambo umemwona mungu hayo nafikiri wacha ya tosha tukomee pale bado tuko na muda lakini pale And we still have some time, some time few minutes but i will stop there uh... <laughs> ntawachia paletawachia hapo lakini cha msingi ni tafuta sehemu yako katika safari ya kukomaa kiroho tafuta sehemu yako jiulize hili eneo niko wapi eneo hili niko wapi na sehemu hii nyingine niko wapi ili ile sehemu ambayo iko chini uinui lakini msingi tumeanzia ni maziwa yasiyogoshiwa kama vile mtoto lazima anyonye ili ndiyo apate madini na kila kitu na hata si tu peke yake ana bonde na mama yake si ni kweli wa, wa dada ana bond na mama yake ndio kwa sababu bilia inasema ya kwamba mtoto mjinga anakuanga mzigo kwa mama yake <laughs> ana bond na mama yake pia we nawe ukitamani hayo maziwa kwanzia huko mwanzo unab na baba yako aliye juu mbinguni wacha tutamani kukomaa katika maeneo yote ya maisha yetu tukomaye kiroho ili ndiyo matatizo mengi ambayo tunakumbana nayo katika mahusiano yetu ni ukosefu wa ukomavu matatizo mengi katika mahusiano yetu katika nyumba zetu katika kazi zetu hata kanisani ni kwa sababu ya ukosefu wa ukomavu katika maeneo ya kiroho wacha mungu atusaidie na neema ya mungu itutoshe ili tukomae tufikie kimo ama kile kilele ambacho mungu anataka tufikie tumfikie yeye yesu kristo mfano wetu na bwana wetu amen mungu